Chế độ nuôi con nuôi khi vợ và chồng đều đóng BHXH

Chế độ nuôi con nuôi khi vợ và chồng đều đóng BHXH

Chế độ nuôi con nuôi khi vợ và chồng đều đóng BHXH. Hai vợ chồng em đều đóng bảo hiểm giờ có nhận nuôi 1 bé trai thì vợ chồng em được 2 suất tiền bảo hiểm không ạ? Nếu không nghỉ làm ở nhà chăm sóc bé thì có được tiền nữa không ạ?



Chế độ nuôi con nuôi

Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về chế độ nuôi con nuôi khi vợ và chồng đều đóng BHXH; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Về vấn đề mức hưởng chế độ nhận nuôi con nuôi khi cả vợ và chồng đều đóng BHXH

Căn cứ theo Điều 36 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định:

“Điều 36. Thời gian hưởng chế độ khi nhận nuôi con nuôi

Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều 31 của Luật này thì chỉ cha hoặc mẹ được nghỉ việc hưởng chế độ”

Như vậy, bạn được nghỉ việc nuôi con cho đến khi con đủ 6 tháng tuổi. Mức hưởng chế độ thai sản đối với trường hợp này: Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản (Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014).

Khi cả cha và mẹ đều đủ điều kiện hưởng thì chỉ một trong hai (cha hoặc mẹ) được hưởng chế độ này.

Về trường hợp đi làm trong thời gian nghỉ thai sản

Căn cứ quy định tại Điều 11 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau: 

“Điều 11. Thời gian hưởng chế độ khi nhận nuôi con nuôi

Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 36 của Luật bảo hiểm xã hội. Trường hợp người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều 31 của Luật bảo hiểm xã hội nhưng không nghỉ việc thì chỉ được hưởng trợ cấp một lần quy định tại Điều 38 của Luật bảo hiểm xã hội”.

Theo đó, Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi”.

Chế độ nuôi con nuôi

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Kết luận: 

Nếu cả vợ và chồng đều đóng BHXH thì chỉ một trong hai được hưởng chế độ nuôi con nuôi

Nếu bạn không nghỉ việc thì chỉ được hưởng trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở và không được hưởng lương cũng như ngày nghỉ của chế độ thai sản.

Trên đây là tư vấn về chế độ nhận nuôi con nuôi khi vợ và chồng đều đóng BHXH. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo:

Điều kiện hưởng chế độ thai sản khi nhận nuôi con nuôi

Thời hạn giải quyết hồ sơ và cách kiểm tra tiến trình giải quyết hồ sơ

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay