Chế độ thai sản cho lao động nam đóng bảo hiểm 02 tháng

Chế độ thai sản cho lao động nam đóng bảo hiểm 02 tháng

Em mới đóng bảo hiểm được 02 tháng thì vợ em sinh con. Cho em hỏi vợ em đã hưởng thai sản rồi thì liệu em được hưởng chế độ gì không ạ và phải nộp những gì cho công ty ạ?



02 thángTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về chế độ thai sản với lao động nam đã đóng 02 tháng BHXH; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, thời gian và mức hưởng chế độ thai sản với lao động nam

Theo quy định tại Điều 34 và Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con”.

“Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản

a) Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quyđịnh tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày”;

Bạn vui lòng căn cứ quy định trên để xác định số ngày nghỉ của mình. Mức hưởng chế độ thai sản của bạn trong 01 ngày sẽ được tính như sau:

Mức hưởng một ngày  = Mức bình quân tiền lương tháng của 02 tháng đã đóng bảo hiểm xã hội / 24 ngày

Thứ hai, hồ sơ xin hưởng chế độ thai sản đối với nam

Căn cứ theo khoản 4 Điều 101 và Điều 102 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định như sau:

“Điều 101. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản

4.Trường hợp lao động nam nghỉ việc khi vợ sinh con phải có bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con và giấy xác nhận của cơ sở y tế đối với trường hợp sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi”.

“Điều 102. Giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản

1.Trong thời hạn 45 ngày kể từngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động”.

02 tháng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy,sau khoảng thời gian 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, bạn phải nộp bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con cho người sử dụng lao động. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Chế độ thai sản dành cho lao động nam có vợ sinh con

Điền mẫu 01B-HSB cho lao động nam có vợ sinh đôi

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay