Chế độ thai sản dành cho lao động nam có vợ sinh con

Chế độ thai sản dành cho lao động nam có vợ sinh con

Tôi không hiểu mức hưởng chế độ lao động nam nghỉ việc khi vợ sinh con và trợ cấp 1 lần khi lao động nam có vợ sinh con khác nhau như thế nào? Mong các bạn giải thích giúp tôi! Xin cám ơn!



Có vợ sinh conTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, lao động nam nghỉ việc khi vợ sinh con

Chế độ thai sản cho lao động nam được quy định tại khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 . Mức hưởng chế độ thai sản được quy định tại Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày”.

Theo đó, mức hưởng sẽ là: Mức hưởng = Bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ chế độ thai sản : 24 ngày x Số ngày nghỉ hưởng chế độ thai sản

Thứ hai, lao động nam có vợ sinh con hưởng trợ cấp 1 lần

Căn cứ tại Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia BHXH thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”

Bên cạnh đó, bạn phải đáp ứng một điều kiện nữa theo điểm a khoản 2 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH:

a) Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con”.

Có vợ sinh con

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Theo đó , lao động nam có vợ sinh con mà đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời hạn 12 tháng trước khi vợ sinh; còn vợ lại không đóng BHXH thì sẽ được trợ cấp một lần khi vợ sinh bằng 02 lần lương cơ sở (lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 đồng theo khoản 2 Điều 3 Nghị định 72/2018/NĐ-CP); tương đương 2.780.000 đồng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Chế độ dưỡng sức sau sinh: hồ sơ cần nộp và mức hưởng

Chế độ thai sản khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay