Chế độ thai sản với lao động thực hiện biện pháp thắt ống dẫn trứng

Chế độ thai sản với lao động thực hiện biện pháp thắt ống dẫn trứng

Công ty tôi có 1 lao động nữ thực hiện biện pháp thắt ống dẫn trứng thì có được nhận thai sản không hay là hưởng chế độ ốm đau ạ? Cụ thể quyền lợi thế nào mong tổng đài tư vấn rõ!



 

Thắt ống dẫn trứng

Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện được hưởng chế độ thai sản

Căn cứ Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

… đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản.”

Như vậy, lao động nữ bên bạn thực hiện thắt ống dẫn trứng là thực hiện biện pháp triệt sản sẽ được hưởng chế độ thai sản.

Thứ hai, về thời gian hưởng và mức hưởng

Căn cứ Điều 37 và Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 37. Thời gian hưởng chế độ khi thực hiện các biện pháp tránh thai

Khi thực hiện các biện pháp tránh thai thì người lao động được hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

… b) 15 ngày đối với người lao động thực hiện biện pháp triệt sản.

Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

“Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản

Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

…. c) Mức hưởng chế độ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính theo mức trợ cấp tháng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này, trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp quy định tại Điều 33 và Điều 37 của Luật này thì mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày.”

Thắt ống dẫn trứng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, lao động đi thắt ống dẫn trứng sẽ được nghỉ theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền nhưng tối đa là 15 ngày. Mức hưởng mỗi ngày = 100% tiền lương bình quân của 6 tháng gần nhất đóng BHXH chia cho 30 ngày.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Thời gian đóng BHXH để tính điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con

Ngắt quãng thời gian đóng bảo hiểm có được chế độ thai sản không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay