Chưa đủ tuổi hưởng lương hưu có được rút BHXH một lần không?

Chưa đủ tuổi hưởng lương hưu có được rút BHXH một lần không?

Tôi làm cho 1 doanh nghiệp và đóng bảo hiểm ở đấy được 23 năm rồi nhưng tôi mới 49 tuổi chưa đủ tuổi hưởng lương hưu thì tôi có thể rút BHXH 1 lần được không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiChưa đủ tuổi

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời bạn như sau:

Căn cứ tại Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

Chưa đủ tuổi

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, người lao động khi  có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần trong các trường hợp sau:

– Đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định nhưng chưa đủ 20 đóng năm BHXH 

– Sau 1 năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH

– Ra nước ngoài để định cư

– Mắc một trong các bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng,…

Do đó, trong trường hợp này, bạn chưa đủ tuổi hưởng lưu và đã đóng bảo hiểm 23 năm, tức là đã trên 20 năm nên bố bạn chỉ được hưởng BHXH một lần khi bố bạn nước ngoài định cư hoặc mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng,…

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Làm công việc nặng nhọc độc hại có được rút BHXH một lần không?

Đủ tuổi hưởng lương hưu có được rút BHXH một lần không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay