Có được hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con và đóng BHXH 03 tháng

Có được hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con và đóng BHXH 03 tháng

Em mới đóng BHXH ở công ty được 03 tháng thì vợ em đã sinh con; liệu em có được nghỉ để chăm sóc vợ không ạ? Nếu có thì em được hưởng như thế nào ạ? Vợ em sinh một và phải mổ.



Tư vấn bảo hiểm xã hộiĐóng BHXH 03 tháng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn về việc hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con và đóng BHXH 03 tháng như sau:

Thứ nhất, căn cứ theo Khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

… e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Như vậy, bạn đang đóng BHXH và có vợ sinh con thì bạn đủ điều kiện được hưởng chế độ nghỉ chăm vợ sinh.

Thứ hai , căn cứ theo Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

Hơn nữa, Khoản 1 Điều 12 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định: 

Điều 12. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Mức hưởng chế độ thai sản được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 39 của Luật bảo hiểm xã hội và được hướng dẫn cụ thể như sau:

a) Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội làm cơ sở tính hưởng chế độ thai sản là mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng liền kề gn nhất trước khi nghỉ việc. Nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội không liên tục thì được cộng dồn.

b) Đối với trường hợp người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật bảo hiểm xã hội ngay trong tháng đầu thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội thì mức hưởng chế độ thai sản được tính trên tiền lương tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội của chính tháng đó.

Đóng BHXH 03 tháng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Theo đó, bạn được nghỉ 07 ngày làm việc và mức hưởng được tính bằng: 

Bình quân tiền lương đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc / 24 ngày x số ngày nghỉ việc 

Bên cạnh đó, nếu vợ bạn không tham gia đóng BHXH hoặc có tham gia BHXH nhưng không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì bạn được hưởng thêm trợ cấp 1 lần bằng 2 lần mức lương cơ sở là 2 x 1.490.000 = 2.980.000 đồng. 

Trên đây là phần trả lời của chúng tôi về việc hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con và đóng BHXH 03 tháng của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Chồng được hưởng chế độ như thế nào khi vợ sinh mổ?

Bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng chế độ thai sản?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay