Có được hưởng tiền BHXH một lần tại sổ cũ khi đã đi làm công ty mới?

Có được hưởng tiền BHXH một lần tại sổ cũ khi đã đi làm công ty mới?

Tôi tham gia đóng BHXH ở công ty cũ được 2 năm 3 tháng và nghỉ việc đến nay đã hơn 1 năm. Tháng này tôi mới đi làm ở công ty khác nhưng đóng vào cuốn BHXH mới. Vậy tôi có được hưởng tiền BHXH một lần tại cuốn sổ cũ mà tôi đã đóng trước khi nghỉ việc hay không?



Tiền BHXH một lần tại sổ cũ

Tư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Căn cứ Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP, bạn được hưởng BHXH một lần khi thuộc các trường hợp sau đây:

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

Như vậy

Theo thông tin bạn cung cấp, hiện nay bạn đã tiếp tục đóng lại BHXH tại công ty mới. Do vậy, bạn không đủ điều kiện để hưởng tiền BHXH một lần mặc dù bạn đóng tại cuốn sổ cũ. Thời gian sau 01 năm nghỉ việc của bạn được tính lại từ thời điểm sau này bạn nghỉ việc ở công ty mới.

Tiền BHXH một lần tại sổ cũ

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 1900617

Bên cạnh đó, theo Quyết định 595/QĐ-BHXH thì mỗi người chỉ có 01 sổ BHXH. Khi bạn có hai cuốn sổ BHXH thì bạn cần thực hiện thủ tục gộp hai cuốn sổ BHXH.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Thủ tục gộp sổ để hưởng bảo hiểm xã hội một lần như thế nào?

Cách tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi nghỉ việc

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay