Có được nhận BHXH một lần khi nghỉ việc do dịch Covid không?

Có được nhận BHXH một lần khi nghỉ việc do dịch Covid không?

Em đang mang bầu cũng sắp đến lúc sinh rồi mà dịch bệnh thế này nên em xin công ty cho nghỉ việc luôn. Trong khi còn tận 1 năm nữa hợp đồng của em với công ty mới hết. Vậy em có được nhận BHXH một lần khi nghỉ việc do dịch Covid như vậy không? Em mới đóng từ tháng 1 năm 2019 đến giờ thì tính ra em được nhận bao nhiêu? Nếu em thấy không bõ nên để lại thì có sợ bị mất luôn thời gian đóng đó không ạ? Em cám ơn nhiều!



Nhận BHXH một lần khi nghỉ việc do dịch Covid

Dịch vụ tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về vấn đề nhận BHXH một lần khi nghỉ việc do dịch Covid 

Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

Bạn cho biết hợp đồng lao động của bạn với công ty còn hơn 01 năm nữa mới hết hạn. Tuy nhiên, do dịch bệnh covid-19 nên bạn đề nghị công ty cho nghỉ việc. Bạn chờ sau 01 năm nghỉ việc mà không đóng lại bảo hiểm ở đâu thì bạn có thể đề nghị nhận BHXH một lần bình thường. 

Thứ hai, về mức hưởng BHXH một lần

Căn cứ Khoản 2 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Bên cạnh đó, Khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 19. Bảo hiểm xã hội một lần

4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần”.

Bạn cho biết bạn đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 1/2019 đến nay. Đối chiếu quy định trên, bạn sẽ nhận được 3 tháng bình quân tiền lương đóng BHXH.

Theo Khoản 2 Điều 20 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH thì bình quân tiền lương đóng BHXH được xác định như sau:

Mbqtl =

Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của các tháng đóng bảo hiểm xã hội


Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội

Trong đó:

Mbqtl: mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội được điều chỉnh theo quy định tại khoản 2 Điều 63 của Luật bảo hiểm xã hội  và khoản 2 Điều 10 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP.

Thứ ba, về vấn đề bảo lưu thời gian đóng BHXH

Căn cứ Điều 61 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 61. Bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội

Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 và Điều 55 của Luật này hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 60 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội”.

Theo đó, nếu bạn chưa nhận BHXH một lần thì thời gian đóng của bạn vẫn được bảo lưu lại

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấnbảo hiểm xã hộitrực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Thủ tục gộp sổ BHXH để làm hồ sơ hưởng tiền 1 lần

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay