Có được nhận tiền BHXH 1 lần qua thẻ ATM không?

Có được nhận tiền BHXH 1 lần qua thẻ ATM không?

Cho em hỏi em làm công ty đãđóng bảo hiểm 1 năm 4 tháng và em nghỉ công ty gần 1 năm em không đóng bảo hiểm nữa. Đến tháng 12 này là đủ 1 năm, em muốn hưởng bảo hiểm một lần thì em được bao nhiêu tiền ạ? Một tháng em đóng bảo hiểm 1.300.000 đồng? Em cần chuẩn bị hồ sơ như thế nào? Sau bao lâu thì em mới được giải quyết? Em có được nhận tiền BHXH 1 lần qua thẻ ATM không ạ?



Nhận tiền BHXH 1 lần qua thẻ ATM

Luật sư tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề: Có được nhận tiền BHXH 1 lần qua thẻ ATM không đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về số tiền BHXH một lần nhận được khi đóng được 01 năm 04 tháng BHXH

Căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP quy định:

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Bên cạnh đó, khoản 4 Điều 19  Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH có quy định về làm tròn thời gian đóng BHXH khi có tháng lẻ như sau:

4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần”.

Bên cạnh đó,  Căn cứ Điều 5, Khoản 1 Điều 18 Quyết định 595/QĐ-BHXH và Điều 85 Luật BHXH 2014 quy định mức đóng BHXH của người lao động tổng là 10,5% (BHYT 1,5%, quỹ hưu trí, tử tuất là 8%, mức đóng BHTN là 1%).

Theo như thông tin bạn cung cấpmỗi tháng bạn đều trích 1.300.000 đồng để đóng BHXH. Nên mức kê khai đóng BHXH hằng tháng của bạn sẽ là 12.381.000 đồng. Thời gian bạn tham gia bảo hiểm xã hội là 1 năm 4 tháng và sẽ được làm tròn lên thành 1,5 năm đóng bảo hiểm xã hội. Mức hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần của bạn sẽ là 2 x 1,5 = 3 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội .

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH thì tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội đối với đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được chỉnh qua từng năm bằng cách nhân với hệ số trượt giá qua từng năm. Hệ số trượt giá năm 2018 năm 2019 là 1,00.

Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội được tính bằng công thức:

Mbqtl

=

Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của các tháng đóng bảo hiểm xã hội đã được điều chỉnh

Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội

=

12.381.000 x 12 x 1,00 + 12.381.000 x 4 x 1,00

16

= 12.381.000 đồng;

Như vậy, mức hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần của bạn sẽ là 3 x 12.381.000 = 37.143.000 đồng.

Thứ hai, về hồ sơ nhận tiền BHXH 1 lần

Tiết 1.2.3 Điểm 1.2 Khoản 1 Điều 6 Quyết định số 166/QĐ-BHXH có quy định:

“Điều 6. Tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả

1.2.3. Đối với hưởng BHXH một lần; hưởng trợ cấp một lần trong trường hợp đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng ra nước ngoài định cư, công dân nước ngoài đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng không còn cư trú tại Việt Nam… gồm:

a) Trường hợp hưởng BHXH một lần.

a1) Sổ BHXH.

a2) Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB”

Như vậy, để nhận tiền BHXH 1 lần, bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau cho cơ quan BHXH cấp quận/huyện nơi bạn cư trú:

– S BHXH;

– Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB;

Ngoài ra, khi đến nộp hồ sơ xin rút một lần, bạn cần mang theo sổ hộ khẩu/giấy tờ tạm trú và chứng minh nhân dân/thẻ căn cước (bản chính).

Thứ ba, về thời hạn giải quyết hồ sơ hưởng BHXH 1 lần

Khoản 4 Điều 110 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 có quy định:

“4. Trong thời hạn 20 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định đối với người hưởng lương hưu hoặc trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định đối với trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần, cơ quan bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động;…”

Bên cạnh đó, Điểm b Khoản 1 Điều 7 Quyết định 166/QĐ-BHXH (có hiệu lực từ ngày 01/05/2019) quy định như sau:

“Điều 7. Giải quyết và chi trả

b3) Đối với giải quyết hưởng BHXH một lần… Tối đa 05 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ theo quy định”.

Như vậy, theo quy định trước đây thì trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ sẽ được giải quyết nhận BHXH một lần. Tuy nhiên, từ ngày 01/05/2019 thì thời hạn giải quyết rút ngắn xuống còn 05 ngày làm việc.

Thứ tư, về vấn đề có được nhận tiền BHXH 1 lần qua thẻ ATM không?

Căn cứ theo đơn đề nghị 14-HSB hưởng BHXH 1 lần xác định có ba phương thức để nhận trợ cấp thất nghiệp:

  • Thứ nhất, nhận qua Cơ quan bảo hiểm xã hội quận/huyện; 
  • Thứ hai, nhận tiền thông qua tổ chức dịch vụ BHXH;
  • Thứ ba, nhận tiền thông qua tài khoản ATM của ngân hàng.

Như vậy, cách thức chi trả của cơ quan BHXH sẽ tùy thuộc vào cách thức được bạn đăng ký trong đơn đề nghị hưởng BHXH 1 lần khi bạn nộp hồ sơ. Do đó, bạn được nhận tiền BHXH 1 lần qua thẻ ATM. Nếu bạn muốn nhận trợ cấp một lần qua tài khoản ATM thì ghi bổ sung số tài khoản, ngân hàng, chi nhánh ngân hàng mở tài khoản.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Có được nhận tiền BHXH 1 lần qua thẻ ATM không?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề: Có được nhận tiền BHXH 1 lần qua thẻ ATM không xin vui lòng liên hệTổng đài tư vấn trực tuyến về bảo hiểm xã hội 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Nghỉ việc 02 năm có rút tiền bảo hiểm xã hội một lần được không?

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay