Có được ủy quyền cho người khác nhận BHXH 1 lần không?

Có được ủy quyền cho người khác nhận BHXH 1 lần không?

Bố em có thời gian tham gia bảo hiểm như sau: tháng 03/2009-11/2009 : 1.160.000 -tháng 01/2010-12/2010: 1.274.000 01/2011-06/2011: 1.645.000 07/2011-08/2011: 1.845.000 01/2012-12/2012: 2.335.000 01/2013-11/2013: 2.709.000 12/2013: 2.551.000 01/2014-12/2014: 2.926.000 01/2015-12/2015: 3.364.000 01/2016-12/2016-3.869.000 01/2017-04/2017: 4.257.000 05/2017-12/2017: 4.276.000 01/2018-12/2018: 4.537.000 01/2019-10/2019: 4.737.000. Vậy khi bố em lãnh bảo hiểm xã hội 1 lần luôn trong năm 2019 này sẽ được bao nhiêu ạ? Cần làm hồ sơ thế nào và sau bao lâu thì được nhận vậy ạ? Có được ủy quyền cho người khác nhận BHXH 1 lần không ạ?



Ủy quyền cho người khác nhận BHXH

Luật sư tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề: Có được ủy quyền cho người khác nhận BHXH 1 lần không đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về mức hưởng BHXH 1 lần

Điểm b Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP có quy định như sau:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Bên cạnh đó, khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH có quy định về làm tròn thời gian đóng BHXH khi có tháng lẻ như sau:

4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần”.

Theo như thông tin bạn cung cấp, thì quá trình đóng BHXH của bố bạn như sau:

  • Từ tháng 3/2009 đến tháng 12/2013 bạn đóng được 4 năm 05 tháng BHXH. 05 tháng BHXH này sẽ được chuyển sang giai đoạn sau.
  • Từ tháng 1/2014 đến tháng 12/2018 bạn đóng được 5 năm 10 tháng BHXH. Cùng với 05 tháng ở giai đoạn trước 2014 là 06 năm 03 tháng được làm tròn 6,5 năm

Do đó, mức hưởng BHXH 1 lần của bố bạn như sau: 4 x 1,5 + 6.5 x 2 = 19  tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Nếu bố bạn đủ điều kiện nhận BHXH 1 lần vào năm 2019 thì bạn được hưởng hệ số trượt giá theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH.  Theo đó, tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội đối với đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được chỉnh qua từng năm bằng cách nhân với hệ số trượt giá qua từng năm.

Hệ số trượt giá năm 2009 là 1.74, năm 2010 là 1.59, năm 2011 là 1.34, năm 2012 là 1,23; năm 2013 là 1,15; năm 2014 là 1,11; năm 2015 là 1,10; năm 2016 là  1,07; năm 2017 là 1,04; năm 2018 là 1,00 và năm 2019 là 1,00.

Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội được tính bằng công thức:

Mbqtl

= (1.160.000 x 9 x 1.74 + 1.274.000 x 12 x 1.59 + 1.645.000 x 6 x 1.34 + 1.845.000 x 2 x 1.34 + 2. 335.000 x 12 x 1.23 + 2.709.000 x 11 x 1.15 + 2.551.000 x 1 x 1.15 + 2.926.000 x 12 x 1.11 + 3.364.000 x 12 x 1.10 + 3.869.000 x 12 x 1.07 x 4.257.000 x 4 x 1.04 + 4.276.000 x 8 x 1.04 + 4.537.000 x 12 x 1.00 + 4.737.000 x 10 x 1.00) / 123 = 3.893.307 đồng.

Như vậy, mức hưởng BHXH 1 lần của bố bạn bằng: 19 x 3.893.307 = 73.972.833 đồng

Thứ hai, về hồ sơ nhận BHXH 1 lần

Tiết 1.2.3 Điểm 1.2 Khoản 1 Điều 6 Quyết định số 166/QĐ-BHXH có quy định:

“Điều 6. Tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả

1.2.3. Đối với hưởng BHXH một lần; hưởng trợ cấp một lần trong trường hợp đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng ra nước ngoài định cư, công dân nước ngoài đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng không còn cư trú tại Việt Nam: Hồ sơ theo quy định tại Điều 109 Luật BHXH; Điều 4, khoản 4 Điều 13, khoản 2 Điều 25 Thông tư số 56/2017/TT-BYT; điểm đ khoản 9 Điều 22 Thông tư số 181/2016/TT-BQP; khoản 1, 2 Điều 15 và khoản 1 Điều 16 Nghị định số 143/2018/NĐ-CP, gồm:

a) Trường hợp hưởng BHXH một lần.

a1) Sổ BHXH.

a2) Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB”

Như vậy, để nhận tiền BHXH 1 lần, bố bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau cho cơ quan BHXH cấp quận/huyện nơi bạn cư trú:

– S BHXH;

– Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB;

Ngoài ra, khi đến nộp hồ sơ xin rút một lần, cần mang theo sổ hộ khẩu/giấy tờ tạm trú và chứng minh nhân dân/thẻ căn cước (bản chính).

Thứ ba, về thời hạn giải quyết hồ sơ hưởng BHXH 1 lần

Tiết 1.1.2 Khoản 1.1 Điều 1 Khoản 7 Quyết định 166/QĐ-BHXH có hiệu lực từ ngày 01/5/2019 có quy định:

“Điều 7. Giải quyết và chi trả

1. Giải quyết:

b3) Đối với giải quyết hưởng BHXH một lần, trợ cấp một lần đối với người đang hưởng chế độ hàng tháng ra nước ngoài để định cư: Tối đa 05 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ theo quy định.”

Như vậy, theo quy định mới nhất thì tối đa 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ thì cơ quan BHXH sẽ giải quyết hưởng BHXH 1 lần.

Thứ tư, về vấn đề có được ủy quyền cho người khác nhận BHXH 1 lần không?

Căn cứ theo quy định tại khoản 6 Điều 18 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về quyền của người lao động:

“6. Ủy quyền cho người khác nhận lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội.”

Như vậy, theo quy định của pháp luật bố bạn có thể ủy quyền cho người khác đi nhận tiền BHXH 1 lần.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Có được ủy quyền cho người khác nhận BHXH 1 lần không?

Nếu còn vướng mắc về vấn đề: Có được ủy quyền cho người khác nhận BHXH 1 lần không xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về bảo hiểm xã hội 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp. 

–> Đến năm 2020 được nhận tiền BHXH 1 lần nữa không?

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay