Có rút được BHXH một lần khi đang có hai sổ BHXH không?

Có rút được BHXH một lần khi đang có hai sổ BHXH không?

Tôi vừa nghỉ việc ở doanh nghiệp tại Hà Nội, trước đây tôi có làm có doanh nghiệp cũ ở Nghệ An. Tôi cầm sổ BHXH mới để đi rút BHXH 1 lần thì cơ quan bhxh bảo tôi đang có hai sổ BHXH nên phải gộp sổ trước. Như vậy tôi phải làm gì để được rút ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiHai sổ BHXH

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn về việc rút BHXH một lần khi đang có hai sổ BHXH như sau:

Thứ nhất, về điều kiện rút BHXH 1 lần khi có 2 sổ BHXH:

Căn cứ Khoản 4 Điều 46 Quyết định 595/QĐ- BHXH quy định:

Điều 46. Cấp và quản lý sổ BHXH

4. Một người có từ 2 sổ BHXH trở lên ghi thời gian đóng BHXH không trùng nhau thì cơ quan BHXH thu hồi tất cả các sổ BHXH, hoàn chỉnh lại cơ sở dữ liệu, in thời gian đóng, hưởng BHXH, BHTN của các sổ BHXH vào sổ mới.”

Như vậy, trong trường hợp này, sau 01 năm nghỉ việc ở doanh nghiệp ở Hà Nội, bạn không thể rút BHXH một lần luôn được mà phải làm thủ tục gộp hai sổ BHXH thì mới rút được BHXH một lần. 

Hai sổ BHXH

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Thứ hai về hồ sơ gộp hai sổ BHXH 

Căn cứ Khoản 2 Điều 27 Quyết định 595/QĐ- BHXH quy định:

“2. Cấp lại sổ BHXH do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ BHXH

2.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS);

– Hồ sơ kèm theo (Mục 3,4 Phụ lục 01).

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

2.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Như vậy, để gộp hai sổ BHXH, bạn cần các loại giấy tờ sau:

+) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH (Mẫu TK1-TS);

+) Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS);

+) Hai sổ BHXH đã cấp.

Trên đây là toàn bộ phần trả lời tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của bạn về việc rút BHXH một lần khi đang có hai sổ BHXH. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Thời điểm nhận tiền bảo hiểm xã hội một lần nếu nghỉ việc

Đóng BHXH được 15 năm rồi thì có được nhận tiền một lần không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp. 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay