Có thể đến bệnh viện để giám định sức khỏe để nhận tiền 1 lần không?

Có thể đến bệnh viện giám định sức khỏe để nhận tiền 1 lần không?

Xin hỏi hội đồng giám định y khoa nằm ở đâu thế ạ; tôi có thể đến bệnh viện để giám định sức khỏe sau đó nhận tiền 1 lần được hay không?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiĐến bệnh viện giám định

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 11 Thông tư 56/2017/TT-BYT quy định:

“Điều 11. Trách nhiệm lập hồ sơ khám giám định

1. Người lao động có trách nhiệm lập, hoàn chỉnh hồ sơ khám giám định và gửi đến Hội đồng Giám định y khoa đối với các trường hợp sau đây:

a) Giám định để hưởng bảo hiểm xã hội một lần;”

Bên cạnh đó, Điều 5 và Điều 9 Thông tư 52/2016/TT-BYT quy định:

Điều 5: Hội đồng Giám định y khoa cấp tỉnh

1. Cơ cấu tổ chức, vị trí pháp lý:

a) Mỗi tỉnh, thành phố thành lập 01 (một) Hội đồng GĐYK do Giám đốc Sở Y tế quyết định thành lập;

b) Hội đồng GĐYK cấp tỉnh là tổ chức không có biên chế riêng, bao gồm những thành viên làm việc kiêm nhiệm có trình độ chuyên môn y tế;

c) Hội đồng GĐYK cấp tỉnh có con dấu riêng sử dụng trong việc xác nhận Biên bản GĐYK sau khi Hội đồng GĐYK cấp tỉnh đã họp kết luận. Hội đồng GĐYK cấp tỉnh không có tư cách pháp nhân, không có tài khoản riêng;

d) Nhiệm kỳ hoạt động của Hội đồng GĐYK cấp tỉnh là 05 (năm) năm, kể từ ngày ký quyết định thành lập Hội đồng.”

Đến bệnh viện giám định

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

“Điều 9. Nhiệm vụ, quyền hạn của Hội đồng Giám định y khoa cấp tỉnh

1. Khám giám định lần đầu và khám giám định lại theo quy định của pháp luật cho các đối tượng đang làm việc hoặc cư trú, sinh sng tại tỉnh, thành phố thuộc địa bàn.

2. Không giám định lại các trường hợp đã được Hội đồng GĐYK cấp Trung ương kết luận với cùng một nội dung giám định”.

Như vậy, bạn muốn giám định suy giảm khả năng lao động để nhận BHXH một lần thì phải lập hồ sơ gửi lên Hội đồng giám định y khoa cấp tỉnh để giám định sức khỏe. Hội đồng giám định y khoa cấp tỉnh là một tổ chức có biên chế riêng, con dấu riêng và không có bệnh viện nào trực thuộc nào nên bạn không thể đến bệnh viện để giám định.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nơi giám định sức khỏe để hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Giá trị của kết quả giám định sức khỏe để hưởng BHXH một lần

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay