Công an nghĩa vụ có vợ sinh con có được hưởng chế độ thai sản không?

Công an nghĩa vụ có vợ sinh con có được hưởng chế độ thai sản không?

Em không có đóng bảo hiểm xã hội nhưng chồng của em là công an nghĩa vụ có được nhà nước đóng bảo hiểm cho thì khi em sinh con chồng em có được nhận tiền trợ cấp gì không ạ?



Công an nghĩa vụTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 2. Đối tượng áp dụng

1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

c) Cán bộ, công chức, viên chức;

d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

e) Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí; …”

Như vậy, chồng bạn là đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Công an nghĩa vụ

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Bên cạnh đó, Điều 30 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 cũng quy định:

“Điều 30. Đối tượng áp dụng chế độ thai sản

Đối tượng áp dụng chế độ thai sản là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này.”

Theo đó, công an nghĩa vụ không thuộc đối tượng được hưởng chế độ thai sản. 

Kết luận

Chồng bạn là công an nghĩa vụ thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc; nhưng không thuộc đối tượng hưởng chế độ thai sản, nên khi bạn sinh con, chồng bạn sẽ không được hưởng trợ cấp. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết sau:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Cán bộ chuyên trách có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Điều kiện để được hưởng bảo hiểm thai sản khi sinh con

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay