Đang đóng BHXH ở công ty khác có được rút tiền từ sổ BHXH cũ?

Đang đóng BHXH ở công ty khác có được rút tiền từ sổ BHXH cũ?

Trước đây năm 2013 tôi có đóng BHXH ở một công ty ở Đồng Nai vào một sổ BHXH, giờ đang đóng ở công ty ở Bình Dương. Nếu vậy tôi cần làm gì để rút được tiền ở sổ BHXH cũ ạ? Tôi cảm ơn.



Tư vấn bảo hiểm xã hộiSổ BHXH cũ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP có quy định như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế”.

Sổ BHXH cũ

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, người lao động khi có yêu cầu sẽ được hưởng BHXH một lần nếu thuộc trong các trường hợp sau:

– Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đóng BHXH đủ 20 năm;

– Sau một năm nghỉ việc mà chưa đóng BHXH đủ 20 năm và không tiếp tục đóng BHXH nữa;

– Ra nước ngoài định cư;

– Mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong,….

Do đó, bây giờ bạn không thể rút tiền từ BHXH sổ cũ được vì bạn đã đang đóng BHXH ở công ty tại Bình Dương. Bạn phải chờ sau 01 năm nghỉ việc ở công ty tại Bình Dương và không tiếp tục đóng bảo hiểm thì bạn mới có thể rút BHXH 1 lần cho cả tổng thời gian bạn đóng BHXH cả ở sổ cũ và sổ mới.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

BHXH 1 lần NLĐ vừa làm trong cơ quan nhà nước vừa làm công ty

Chưa được trả sổ BHXH có rút được tiền BHXH một lần không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay