Định cư ở nước ngoài thì có được rút tiền BHXH 1 lần luôn không?

Định cư ở nước ngoài thì có được rút tiền BHXH 1 lần luôn không?

Xin chào tổng đài tư vấn. Em muốn hỏi cách tính hưởng bhxh 1 lần. Em làm công ty từ tháng 6/2018 đến tháng 2/2019. Mức lương từ tháng 6/2018 đến 2/2018 là 6.000.000đ. Mức lương từ tháng 3/2019 là 6.570.000đ. Từ tháng 9/2019 đến tháng 2/2020 là 7.500.000đ.Sau đó em ra định cư ở nước ngoài thì có lấy luôn được tiền BHXH 1 lần không ạ? Nếu được thì em cần chuẩn bị giấy tờ như thế nào? Khi hưởng BHXH 1 lần thì mức nhận của em như thế nào ạ? Thời gian em nhận được tiền là bao lâu? Em xin chân thành cảm ơn!!



định cư ở nước ngoài

Luật sư tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn về vấn đề Định cư ở nước ngoài thì có được rút tiền BHXH 1 lần luôn không? đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, ra định cư ở nước ngoài thì có được lấy luôn tiền BHXH 1 lần không?

Căn cứ khoản 1 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Ra nước ngoài để định cư;

Theo đó, trường hợp bạn ra nước ngoài để định cư thì khi có yêu cầu sẽ được hưởng BHXH 1 lần luôn.

Thứ hai, nếu được thì cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

Căn cứ theo quy định tại Điểm 1.2 Khoản 1 Điều 6 Quyết định 166/2019/QĐ-BHXH thì bạn cần chuẩn bị các giấy tờ như sau:

–  Sổ BHXH.

– Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB.

– Đối với người ra nước ngoài để định cư phải nộp thêm bản sao giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng một trong các giấy tờ sau đây:

– Hộ chiếu do nước ngoài cấp.

– Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài.

– Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.

Thứ ba, khi hưởng BHXH 1 lần thì mức nhận là bao nhiêu?

Căn cứ theo khoản 2 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Bên cạnh đó, tại khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH:

“4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm; từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần.”

Theo quy định trên, bảo hiểm xã hội một lần được tính như sau:

BHXH một lần = Số tháng được hưởng bảo hiểm xã hội x Mức bình quân tiền lương

Đồng thời, căn cứ khoản 2 Điều 10 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

2. Tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội để làm căn cứ tính mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội đối với người lao động theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định được điều chỉnh theo công thức sau:

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội sau điều chỉnh của từng năm

=

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định của từng năm

x

Mức điều chỉnh tiền lương đã đóng bảo hiểm xã hội của năm tương ứng

Hiện nay, Bộ Lao động thương binh và xã hội chưa ban hành văn bản pháp luật mới thay thế Thông tư 35/2018/TT-BLĐTBXH quy định về mức điều chỉnh tiền lương và thu nhập tháng đã đóng bảo hiểm xã hội nên chúng tôi chưa thể tính tiền BHXH 1 lần cho bạn được.

Thứ tư, thời gian nhận được tiền là bao lâu?

Tiết 1.1.2 Khoản 1.1 Điều 1 Khoản 7 Quyết định 166/QĐ-BHXH có quy định về thời hạn giải quyết hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần như sau:

“Điều 7. Giải quyết và chi trả

1. Giải quyết

b3) Đối với giải quyết hưởng BHXH một lần: Tối đa 05 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ theo quy định.”

Như vậy, quy định mới nhất của BHXH có hiệu lực từ 01/5/2019 thì tối đa 05 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan BHXH nhận đủ hồ sơ theo quy định thì cơ quan BHXH sẽ giải quyết và tổ chức chi trả.

Trên đây là toàn bộ phần giải đáp về vấn đề Định cư ở nước ngoài thì có được rút tiền BHXH 1 lần luôn không?

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ Luật sư tư vấnbảo hiểm xã hộitrực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

-> Cách điền mẫu 14-HSB đề nghị hưởng BHXH 1 lần

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay