Đóng bảo hiểm xã hội được 3 tháng thì có được hưởng chế độ thai sản?

Đóng bảo hiểm xã hội được 3 tháng thì có được hưởng chế độ thai sản?

Tôi bị thai chết lưu nhưng mới đóng bảo hiểm được có 3 tháng thôi thì có được nhận chế độ gì từ bảo hiểm xã hội hay không?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiĐóng 3 tháng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về điều kiện hưởng và thời gian hưởng

Căn cứ Khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;…”

Ngoài ra, căn cứ Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

Điều 33: Thời gian hưởng chế độ khi sảy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

Như vậy, bạn đang đóng 3 tháng bảo hiểm xã hội thì có thể được nhận chế độ thai sản do thai chết lưu. Do thông tin bạn cung cấp không nêu rõ nên bạn vui lòng tham khảo quy định trên để tính số ngày được nghỉ.

Thứ hai, về mức hưởng chế độ thai sản

Căn cứ Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

Điều 39: Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

c) Mức hưởng chế độ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính theo mức trợ cấp tháng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này, trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp quy định tại Điều 33 và Điều 37 của Luật này thì mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày”.

Đóng 3 tháng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, trong thời gian nghỉ hưởng chế độ nêu trên, bạn được hưởng mức trợ cấp bằng 100% bình quân tiền lương đóng BHXH của 3 tháng  bạn đã tham gia bảo hiểm chia cho 30 ngày và nhân với số ngày bạn được hưởng chế độ theo chỉ định của bác sĩ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Bảo hiểm xã hội tự nguyện có được hưởng chế độ thai sản?

Sinh con thứ 3 bị kỷ luật về Đảng có được hưởng chế độ thai sản không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay