Đóng BHXH 1 tháng có được yêu cầu rút BHXH 1 lần?

Đóng BHXH 1 tháng có được yêu cầu rút BHXH 1 lần?

Chồng em đóng được mỗi có 1 tháng bảo hiểm thì nghỉ ngang đến bây giờ cũng nghỉ được gần 2 năm rồi thì chồng em có được yêu cầu rút BHXH không ạ? Chồng em cần chuẩn bị hồ sơ gì ạ và nộp ở đâu ạ?



Yêu cầuTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, rút BHXH một lần khi nghỉ ngang

Căn cứ theo quy định tại Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội. Hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư. Bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế”.

Luật không quy định về tháng tối thiểu đóng BHXH và nghỉ ngang không phải là một điều kiện để xác định không được rút BHXH 1 lần. Chỉ cần đáp ứng điều kiện quy định tại điểm b như trên là đủ để yêu cầu rút BHXH 1 lần.

Như vậy, chồng bạn vẫn có thể yêu cầu rút BHXH 1 lần.

Thứ hai, thủ tục rút BHXH 1 lần:

Căn cứ theo quy định tại điều 109 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, giấy tờ bạn cần mang theo là:

  • Sổ bảo hiểm xã hội.
  • Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần (mẫu 14-HSB).
  • Chứng minh thư nhân dân.
  • sổ hộ khẩu thường trú/giấy tờ tạm trú.

Yêu cầu

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Nộp hồ sơ hưởng BHXH tại: cơ quan BHXH quận/huyện tại nơi bạn đang có sổ khẩu/ sổ tạm trú.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

16 năm BHXH ở đơn vị và 4 năm tự nguyện có được rút BHXH một lần?

Mức hưởng BHXH một lần và hệ số trượt giá khi nghỉ việc

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay