Đóng BHXH được 15 năm rồi thì có được nhận tiền một lần không?

Đóng BHXH được 15 năm rồi thì có được nhận tiền một lần không?

Tôi nghe nói bây giờ nếu người lao động đóng BHXH được 15 năm rồi thì không được nhận tiền 1 lần nữa mà sẽ phải chờ hưởng hưu trí. Thông tin như vậy có đúng không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiĐóng BHXH được 15 năm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ- CP quy định:

Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1.Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

Trường hợp 1: Nếu bạn là nữ hoạt động không chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn 

Khoản 3 Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

3. Lao động nữ là người hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn tham gia bảo hiểm xã hội khi nghỉ việc mà có từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và đủ 55 tuổi thì được hưởng lương hưu.”

Theo quy định trên, bạn đóng BHXH được 15 năm thì bạn phải chờ đến khi 55 tuổi để được hưởng lương hưu và không được nhận tiền BHXH 1 lần.

Đóng BHXH được 15 năm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Trường hợp 2: Nếu bạn thuộc các trường hợp còn lại

Bạn đóng BHXH được 15 năm thì vẫn được hưởng BHXH 1 lần nếu thuộc 01 trong các trường hợp sau:

– Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội.

– Sau 1 năm nghỉ việc và không tiếp tục đóng BHXH.

– Ra nước ngoài để định cư.

– Đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Vấn đề cách tính bảo hiểm xã hội một lần cho năm 2019

Hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người 61 tuổi

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay