Đóng BHXH được 4 tháng thì có được rút tiền không?

Đóng BHXH được 4 tháng thì có được rút tiền không?

Tôi làm việc và đóng bảo hiểm xã hội được 4 tháng thì có rút được tiền không? Số tiền mà tôi nhận được là bao nhiêu? Xin cám ơn!



 

Rút tiềnTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Về vấn đề rút tiền BHXH 

Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định về đối tượng được hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

Như vậy, theo quy định trên thì bạn có thể rút tiền BHXH một lần sau 1 năm nghỉ việc mà không làm việc tại nơi nào khác và không tiếp tục đóng BHXH nữa.

Rút tiền

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Về số tiền được hưởng

Khoản 2 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm được tính bằng 22% của các mức tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Theo quy định trên, mức hưởng BHXH một lần của bạn bằng 22% mức tiền lương của tháng bạn đóng BHXH và tối đa không quá 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH.

Trên đây là câu trả lời về vấn đề rút tiền BHXH một lần. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Tính BHXH một lần từ tháng 4/2016 đến tháng 3/2018

Vấn đề cách tính bảo hiểm xã hội một lần cho năm 2019

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay