Giải quyết chế độ dưỡng sức sau sinh khi nghỉ hết thai sản 6 tháng

Giải quyết chế độ dưỡng sức sau sinh khi nghỉ hết thai sản 6 tháng

Em nghỉ thai sản 6 tháng rồi tính nghỉ việc luôn thì những ngày nghỉ đó em xin giải quyết chế độ dưỡng sức sau sinh luôn được không ạ?



Giải quyết chế độ dưỡng sức

Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề của bạn Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Căn cứ Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 41. Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

1. Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Trường hợp có thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe từ cuối năm trước chuyển tiếp sang đầu năm sau thì thời gian nghỉ đó được tính cho năm trước.

2. Số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe quy định tại khoản 1 Điều này do người sử dụng lao động và Ban Chấp hành công đoàn cơ sở quyết định, trường hợp đơn vị sử dụng lao động chưa thành lập công đoàn cơ sở thì do người sử dụng lao động quyết định. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định như sau:

a) Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên;

b) Tối đa 07 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

c) Tối đa 05 ngày đối với các trường hợp khác.

3. Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản một ngày bằng 30% mức lương cơ sở”.

Như vậy, điều kiện để được hưởng dưỡng sức sau sinh là:

+) Quay lại làm việc sau khi nghỉ đủ thời gian thai sản;

+) Sức khỏe chưa phục hồi;

Giải quyết chế độ dưỡng sức

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

+) Nghỉ trong thời gian 30 ngày đầu quay trở lại làm việc và được sự đồng ý cho nghỉ của Ban Chấp hành công đoàn cơ sở hoặc người sử dụng lao động (trường hợp chưa có BCH công đoàn cơ sở) đồng ý;

Tuy nhiên trong trường hợp này, bạn không quay trở lại làm việc mà nghỉ việc luôn. Bạn không được hưởng chế độ dưỡng sức sau sinh.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Chế độ dưỡng sức sau sinh: hồ sơ cần nộp và mức hưởng

Mẫu 01B-HSB mới nhất giải quyết chế độ dưỡng sức sau sinh

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay