Giám định sức khỏe để được rút bảo hiểm xã hội một lần

Giám định sức khỏe để được rút bảo hiểm xã hội một lần

Tôi muốn làm thủ tục khám giám định sức khoẻ để được hưởng BHXH 1 lần thì phải làm như thế nào? Mức suy giảm sức khỏe là bao nhiêu mới được rút BHXH 1 lần?



Giám địnhTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về vấn đề giám định sức khỏe để được rút bảo hiểm xã hội một lần như sau:

Về thủ tục giám định để hưởng BHXH 1 lần:

Căn cứ Khoản 6 Điều 5 Thông tư 56/2017/TT-BYT:

“Điều 5. Hồ sơ khám giám định lần đầu

6. Hồ sơ khám giám định để hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

a) Giấy đề nghị khám giám định theo mẫu quy định tại Phụ lục 2 kèm theo Thông tư này;

b) Bản chính hoặc bản sao hợp lệ của một hoặc nhiều các giấy tờ khám, điều trị bệnh, tật sau đây: Tóm tắt hồ sơ bệnh án, Giấy xác nhận khuyết tật, Giấy ra viện, sổ khám bệnh, bản sao Hồ sơ bệnh nghề nghiệp, Biên bản giám định bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động đối với người đã được khám giám định bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động;

c) Một trong các giấy tờ quy định tại điểm đ khoản 1 Điều này”.

Như vậy, để giám định sức khỏe thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm: 

  • Giấy đề nghị khám giám định.
  • Bản chính hoặc bản sao hợp lệ một trong giấy tờ khám, điều trị bệnh, tật.
  • Chứng minh nhân dân/ Căn cước công dân/ Hộ chiếu còn hiệu lực.

Hồ sơ này nộp tới Hội đồng giám định y khoa cấp tỉnh nơi bạn đang cư trú.

Giám định

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Về mức suy giảm khả năng lao động để có thể rút BHXH 1 lần:

Căn cứ điểm d Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế”.

Bên cạnh đó, theo khoản 2 Điều 4 Thông tư 56/2017/TT-BYT:

Điều 4. Bệnh được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần

2. Các bệnh, tật ngoài các bệnh quy định tại khoản 1 Điều này có mức suy giảm khả năng lao động hoặc mức độ khuyết tật từ 81% trở lên và không tự kiểm soát hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hằng ngày mà cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn”.

Như vậy, sau khi được giám định mà mức suy giảm khả năng là từ 81% trở lên thì bạn có thể rút BHXH 1 lần.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

NLĐ có thể tự đi làm giấy giám định suy giảm KNLĐ không?

Giá trị của kết quả giám định sức khỏe để hưởng BHXH một lần

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay