Giáo viên đóng BHXH ở trường 16 năm được rút BHXH 1 lần không?

Giáo viên đóng BHXH ở trường 16 năm được rút BHXH 1 lần không?

Vợ tôi trước đây là giáo viên ở 1 trưởng tiểu học. Nhưng vừa mới nghỉ việc theo diện tinh giản biên chế của nhà nước. Vợ tôi đóng BHXH ở trường được 16 năm thì vợ tôi có được rút BHXH 1 lần không ạ?



Đóng BHXH ở trườngTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề giáo viên đóng BHXH ở trường 16 năm được rút BHXH 1 lần không; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Về điều kiện rút BHXH 1 lần:

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư”.

Như vậy, sau một năm bạn nghỉ việc mà không tiếp tục đóng BHXH nữa thì có thể rút BHXH 1 lần.

Về số tiền được rút BHXH 1 lần:

Căn cứ Khoản 2 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần 

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau: 

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014; 

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi”.

Đóng BHXH ở trường

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, trường hợp vợ của bạn đóng BHXH ở trường 16 năm, nhưng không nêu rõ thời gian đóng BHXH cụ thể của vợ bạn là như thế nào nên bạn có thể tham khảo cách tính BHXH 1 lần như quy định trên.

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về vấn đềgiáo viên đóng BHXH ở trường 16 năm được rút BHXH 1 lần không. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Để hưởng BHXH một lần cần đáp ứng điều kiện gì?

Đóng BHXH 7 tháng có được rút BHXH một lần không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay