Giáo viên nghỉ thai sản trùng 02 tháng hè thì giải quyết thế nào?

Giáo viên nghỉ thai sản trùng 02 tháng hè thì giải quyết thế nào?

Xin hỏi nếu là giáo viên mà nghỉ thai sản trùng 02 tháng hè thì sẽ được giải quyết như thế nào? Mong sớm được giải đáp! Tôi cám ơn rất nhiều!



Tư vấn bảo hiểm xã hộiThai sản trùng 02 tháng hè

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi về nghỉ thai sản trùng 02 tháng hè như sau:

Căn cứ Khoản 3 Điều 5 Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT quy định:

“Thời gian nghỉ hằng năm của giáo viên gồm: nghỉ hè, nghỉ tết âm lịch, nghỉ học kỳ và các ngày nghỉ khác, cụ thể như sau:

a) Thời gian nghỉ hè của giáo viên thay cho nghỉ phép hằng năm là 02 tháng, được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có);

b) Thời gian nghỉ tết âm lịch, nghỉ học kỳ theo quy định của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo;

c) Các ngày nghỉ khác theo quy định của Bộ Luật lao động.

Căn cứ kế hoạch năm học, quy mô, đặc điểm, điều kiện cụ thể của từng trường, Hiệu trưởng bố trí thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên một cách hợp lý theo đúng quy định.”

Bên cạnh đó,căn cứ Điều 3 Công văn 1125/NGCBQLGD-CSNGCB ngày 16 tháng 8 năm 2017 hướng dẫn giải quyết chế độ thai sản của GV trùng với thời gian nghỉ hè như sau:

“3. Thời gian nghỉ hè của giáo viên bao gồm cả thời gian nghỉ hằng năm là 8 tuần đối với giáo viên mầm non (khoản 2 Điều 3 Thông tư 48/2011/TT-BGDĐT); và 02 tháng đối với giáo viên phổ thông (khoản 4 Điều 1 Thông tư 15/2017/TT-BGDĐT). Thời gian này giáo viên được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có). Căn cứ kế hoạch năm học, quy mô, đặc điểm, điều kiện cụ thể của từng trường. Hiệu trưởng bố trí thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên một cách hợp lý theo đúng quy định (khoản 2 Điều 3 Thông tư 48/2011/TT-BGDĐT, khoản 3 Điều 5 Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT).

Thai sản trùng 02 tháng hè

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Do đó trường hợp giáo viên nữ có thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè thì sẽ được cơ sở giáo dục bố trí thời gian nghỉ hằng năm theo quy định tại Điều 111 và Điều 112 Bộ Luật lao động hoặc thanh toán tiền nghỉ hằng năm (nếu do yêu cầu công tác, cơ sở giáo dục không bố trí được thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên) theo quy định tại Điều 114 Bộ Luật Lao động. Mức chi hỗ trợ cho giáo viên trong trường hợp cơ sở giáo dục không bố trí được thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên được quy định tại khoản 2 Điều 5 Thông tư 141/2011/TT-BTC ngày 20/10/2011 của Bộ Tài chính”.

Như vậy, khi giáo viên nghỉ thai sản trùng 02 tháng hè thì:

– Cơ sở giáo dục nơi bạn làm việc sẽ bố trí thời gian nghỉ hàng năm trước hoặc sau khi nghỉ thai sản và số ngày nghỉ được bố trí theo quy định tại Điều 111 và 112 Bộ luật lao động 2012. Bạn được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có). 

– Nếu cơ sở giáo dục không bố trí được thời gian nghỉ hàng năm cho bạn thì phải thanh toán số ngày nghỉ hàng năm tính theo Điều 111 và 112 Bộ luật lao động 2012. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Hồ sơ giải quyết chế độ cho lao động nữ sinh con tháng 5/2019

Cán bộ chuyên trách có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay