Giấy ra viện chỉ ghi tên mẹ thì người bố có được hưởng chế độ ốm đau?

Giấy ra viện chỉ ghi tên mẹ thì người bố có được hưởng chế độ ốm đau?

Bố mẹ cùng nghỉ việc để chăm con ốm nhưng trong giấy ra viện chỉ ghi tên mẹ mà không ghi tên bố thì người bố có được giải quyết chế độ khi con ốm đau không?



Giấy ra viện chỉ ghi tên mẹTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về giấy ra viện chỉ ghi tên mẹ thì người bố có được hưởng chế độ ốm đau chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, giấy tờ người lao động cần chuẩn bị để hưởng chế độ ốm đau:

Căn cứ Điều 4 Quyết định số 166/QĐ-BHXH ngày 31 tháng 01 năm 2019 quy định về hồ sơ hưởng chế độ ốm đau:

“Điều 4. Tiếp nhận hồ sơ và trả kết quả

2.1. Đối với chế độ ốm đau: Hồ sơ theo quy định tại khoản 1, 2 Điều 100 Luật BHXH; khoản 1, 2 Điều 21 Thông tư số 56/2017/TT-BYT và khoản 2 Điều 15 Nghị định số 143/2018/NĐ-CP, gồm Danh sách 01B-HSB do đơn vị SDLĐ lập và hồ sơ nêu dưới đây:

2.1.1. Trường hợp điều trị nội trú

a) Bản sao giấy ra viện của người lao động hoặc con của người lao động dưới 7 tuổi Trường hợp người bệnh tử vong tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thì thay bằng Giấy báo tử; trường hợp giấy báo tử không thể hiện thời gian vào viện thì có thêm giấy tờ của cơ sở khám, chữa bệnh thể hiện thời gian vào viện.

b) Trường hợp chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh trong quá trình điều trị nội trú thì có thêm bản sao giấy chuyển tuyến hoặc giấy chuyển viện…”

Theo đó, bạn cần chuẩn bị giấy ra viện của con bạn trong trường hợp Điều trị nội trú.

Giấy ra viện chỉ ghi tên mẹ

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Thứ hai, giấy ra viện của con có cần ghi đủ tên cả hai bố mẹ

Căn cứ Mục III Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư số 56/2017/TT-BYT hướng dẫn về cách ghi giấy ra viện có quy định:

“- Trong trường hợp người mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc trẻ em dưới 16 tuổi phải ghi đầy đủ họ, tên của cha, mẹ hoặc người giám hộ của người bệnh.”

Như vậy, trong trường hợp này, giấy ra viện của con bạn cần ghi đầy đủ cả của cha và tên của mẹ thì mẹ thì mới có thể đề nghị giải quyết chế độ chăm sóc cho cả cha và mẹ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết:

Điều kiện để được hưởng chế độ khi chăm sóc con ốm đau

Hồ sơ hưởng chế độ khi con ốm đau có cần giấy khai sinh của con không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay