Giấy tờ giám định suy giảm khả năng lao động khi hưởng BHXH 1 lần

Giấy tờ giám định suy giảm khả năng lao động khi hưởng BHXH 1 lần

Tôi muốn đi giám định suy giảm khả năng lao động do tai nạn lao động để nhận tiền BHXH một lần thì cần chuẩn bị giấy tờ gì? Nếu giám định xong tôi không muốn nhận mà để khoảng 1 năm sau thì khi đó có dùng lại được kết quả giám định này hay không?



Khả năng lao động

SONY DSC

Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về hồ sơ giám định:

Căn cứ vào Khoản Điều 5 Thông tư 56/2017/TT-BYT quy định:

6. Hồ sơ khám giám định để hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

a) Giấy đề nghị khám giám định theo mẫu quy định tại Phụ lục 2 kèm theo Thông tư này;

b) Bản chính hoặc bản sao hợp lệ của một hoặc nhiều các giấy tờ khám, điều trị bệnh, tật sau đây: Tóm tắt hồ sơ bệnh án, Giấy xác nhận khuyết tật, Giấy ra viện, sổ khám bệnh, bản sao Hồ sơ bệnh nghề nghiệp, Biên bản giám định bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động đối với người đã được khám giám định bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động;

c) Một trong các giấy tờ quy định tại điểm đ khoản 1 Điều này.”

Như vậy, hồ sơ giám định mức suy giảm khả năng lao động mà bạn cần chuẩn bị bao gồm:

– Giấy đề nghị khám giám định (theo mẫu).

– Bản chính hoặc bản sao hợp lệ của một hoặc nhiều các giấy khám, điều trị bệnh, tật sau đây:

+) Tóm tắt hồ sơ bệnh án;

+) Giấy xác nhận khuyết tật:

+) Giấy ra viện, sổ khám bệnh, bản sao Hồ sơ bệnh nghề nghiệp;

+) Biên bản giám định bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động đối với người đã được khám giám định bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động;

– Một trong các giấy tờ có ảnh sau đây: Chứng minh nhân dân; Căn cước công dân; Hộ chiếu còn hiệu lực. Trường hợp không có các giấy tờ nêu trên thì phải có Giấy xác nhận của Công an cấp xã có dán ảnh, đóng giáp lai trên ảnh và được cấp trong thời gian không quá 03 tháng tính đến thời điểm đề nghị khám giám định.

Khả năng lao động

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Thứ hai, về hiệu lực của kết luận giám định y khoa:

Căn cứ vào Điều 14 Thông tư 56/2017/TT-BYT quy định:

Điều 14. Thời hạn giá trị Biên bản giám định y khoa

Biên bản giám định y khoa có giá tr đến khi có biên bản giám định liền kề sau đó với cùng nội dung và mục đích giám định.

Như vậy, nếu sau một năm bạn không thực hiện giám định suy giảm khả năng lao động ở đâu nữa thì kết quả giám định này vẫn dùng được.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

tiền BHXH một lần khi đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

Tiền BHXH một lần khi đóng bảo hiểm được 10 tháng

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay