Hồ sơ hưởng chế độ chăm sóc con ốm đau và thời hạn nộp hồ sơ

Hồ sơ hưởng chế độ chăm sóc con ốm đau và thời hạn nộp hồ sơ

Em muốn giải quyết chế độ chăm sóc con ốm đau thì cần những giấy tờ gì thế ạ? Em phải nộp cho công ty trong thời hạn nào?



Chăm sóc con ốm đauTư vấn bảo hiểm xã hội:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểm. Về hồ sơ hưởng chế độ chăm sóc con ốm đau; chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về hồ sơ hưởng chế độ chăm sóc con ốm đau:

Căn cứ theo Điều 4 Quyết định số 166/QĐ-BHXH ngày 31 tháng 01 năm 2019 quy định về hồ sơ hưởng chế độ ốm đau, bạn sẽ phải cung cấp cho đơn vị các giấy tờ như sau:

– Trường hợp con của bạn điều trị trong nước:

+ Điều trị nội trú: bạn cần cung cấp giấy ra viện của con bạn

+ Điều trị ngoại trú: bạn cần cung cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH (bản chính). Nếu cả hai vợ chồng bạn đều nghỉ việc để chăm con thì Giấy chứng nhận nghỉ việc của một trong hai vợ, chồng bạn là bản sao.

– Trường hợp con của bạn điều trị ở nước ngoài: thì bạn cũng cần phải chuẩn bị những giấy tờ như trường hợp điều trị trong nước nhưng những giấy tờ này được thay bằng bản dịch tiếng Việt, có giấy khám bệnh, chữa bệnh do cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ở nước ngoài cấp.

Sau đó đơn vị bạn sẽ hoàn thiện Danh sách theo mẫu 01B-HSB (bản chính) và gửi tới cơ quan BHXH.

Chăm sóc con ốm đau

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Thứ hai, về thời hạn nộp hồ sơ đề nghị giải quyết chế độ ốm đau:

Căn cứ theo khoản 1 Điều 102 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về việc giải quyết chế độ ốm đau, thai sản như sau:

“Điều 102. Giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản

1. Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động.”

Theo quy định này, bạn có trách nhiệm nộp hồ sơ trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày bạn trở lại làm việc cho người sử dụng lao động để giải quyết quyền lợi của mình.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Điều kiện để được hưởng chế độ khi chăm sóc con ốm đau

Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau và mức hưởng

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay