Hồ sơ và thời gian hưởng của lao động nữ bị thai chết lưu 11 tuần 3 ngày

Hồ sơ hưởng và thời gian hưởng của lao động nữ bị thai chết lưu 11 tuần 3 ngày

Lao động bên em bị thai chết lưu 11 tuần 3 ngày chỉ có giấy ra viện ghi nhập viện ngày 12/4; ra viện ngày 17/4 thì có được giải quyết chế độ không ạ? Người này sẽ được nghỉ là bao nhiêu ngày ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiThai chết lưu 11 tuần

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về hồ sơ cần nộp

Căn cứ Khoản 2 Điều 101 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 101. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản

… 2. Trường hợp lao động nữ đi khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý, người lao động thực hiện biện pháp tránh thai theo quy định tại khoản 1 Điều 37 của Luật này phải có giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội đối với trường hợp điều trị ngoại trú, bản chính hoặc bản sao giấy ra viện đối với trường hợp điều trị nội trú”.

Như vậy, người lao động công ty bạn có giấy ra viện rồi nên sẽ được cơ quan bảo hiểm xã hội giải quyết chế độ chế độ thai sản.

Thứ hai, về thời gian hưởng chế độ

Căn cứ Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

Thai chết lưu 11 tuần

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

Trường hợp này, lao động nữ bị thai chết lưu 11 tuần 03 ngày sẽ được nghỉ theo giấy ra viện của bác sỹ là 06 ngày từ ngày 12/04 đến ngày 17/04.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đóng bảo hiểm được 3 tháng mà sẩy thai thì tính chế độ thai sản thế nào?

Khám thai ở bệnh viện tư có được hưởng chế độ thai sản?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay