Hồ sơ và thủ tục để tiến hành giám định sức khỏe để hưởng BHXH 1 lần

Hồ sơ và thủ tục để tiến hành giám định sức khỏe để hưởng BHXH 1 lần

Bố tôi mới nghỉ việc nhưng mới đóng BHXH được 13 năm. Nay bố tôi sức khỏe cũng yếu nên không muốn chờ 1 năm mà muốn đi giám định sức khỏe để rút BHXH 1 lần thì phải làm thế nào ạ? Kết quả giám định thế nào thì bố tôi mới được rút ạ?



Giám định sức khỏeTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về hồ sơ:

Căn cứ Khoản 6 Điều 5 Thông tư 56/2017/TT-BYT quy định:

Điều 5. Hồ sơ khám giám định lần đầu

6. Hồ sơ khám giám định để hưởng bảo hiểm xã hội một lần:

a) Giấy đề nghị khám giám định theo mẫu quy định tại Phụ lục 2 kèm theo Thông tư này;

b) Bản chính hoặc bản sao hợp lệ của một hoặc nhiều các giấy tờ khám, điều trị bệnh, tật sau đây: Tóm tắt hồ sơ bệnh án, Giấy xác nhận khuyết tật, Giấy ra viện, sổ khám bệnh, bản sao Hồ sơ bệnh nghề nghiệp, Biên bản giám định bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động đối với người đã được khám giám định bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động;

c) Một trong các giấy tờ quy định tại điểm đ khoản 1 Điều này.”

Như vậy, hồ sơ cần chuẩn bị để giám định sức khỏe bao gồm:

  • Giấy đề nghị khám giám định;
  • Bản chính hoặc bản sao hợp lệ của một hoặc nhiều các giấy tờ khám, điều trị bệnh, tật;
  • Một trong các giấy tờ có ảnh: Chứng minh nhân dân; Căn cước công dân; Hộ chiếu còn hiệu lực. 

Thứ hai, về nơi giám định:

Theo quy định tại Điều 9 Thông tư 52/2016/TT-BYT như sau:

“Điều 9. Nhiệm vụ, quyền hạn của Hội đồng Giám định y khoa cấp tỉnh

1. Khám giám định lần đầu và khám giám định lại theo quy định của pháp luật cho các đối tượng đang làm việc hoặc cư trú, sinh sống tại tỉnh, thành phố thuộc địa bàn.

2. Không giám định lại các trường hợp đã được Hội đồng GĐYK cấp Trung ương kết luận với cùng một nội dung giám định.”

Giám định sức khỏe

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, trường hợp của bố bạn cần đến HĐGĐ y khoa cấp tỉnh để giám định mức suy giảm KNLĐ. Nếu kết quả của bố bạn bị suy giảm KNLĐ từ 81% trở lên và không tự phục vụ được sinh hoạt cá nhân mà phải cần nhờ sự giúp đỡ của người khác thì mới đủ điều kiện hưởng BHXH một lần luôn .

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Giá trị của kết quả giám định sức khỏe để hưởng BHXH một lần

Số tiền hưởng bảo hiểm xã hội một lần và hệ số trượt giá

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay