Hưởng chế độ chăm vợ sinh và trợ cấp 1 lần khi đóng BHXH 03 năm

Hưởng chế độ chăm vợ sinh và trợ cấp 1 lần khi đóng BHXH 03 năm

Vợ em mới sinh con đầu lòng, em đóng BHXH liên tục đến nay là 03 năm rồi thì có được hưởng đồng thời cả chế độ chăm sóc vợ sinh và trợ cấp 1 lần hay không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiĐóng BHXH 03 năm

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn về việc hưởng chế độ chăm vợ sinh và trợ cấp 1 lần khi đóng BHXH 03 năm như sau:

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định: 

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Hơn nữa, Tiết 2 Công văn 3432/LĐTBXH-BHXH quy định:

“2. Về chế độ thai sản:

c) Trợ cấp một lần khi sinh con trong trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội theo Điều 38 của Luật bảo hiểm xã hội cũng được thực hiện đối với cả trường hợp người mẹ không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con mà người cha đủ điều kiện quy định tại khoản 2 Điều 9 của Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động -Thương binh và Xã hội.”

Đóng BHXH 03 năm

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn sẽ được hưởng đồng thời cả chế độ chăm sóc vợ sinh và trợ cấp 1 lần chỉ khi vợ bạn không tham gia BHXH hoặc là vợ bạn có tham gia BHXH nhưng không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Nếu trường hợp vợ bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì bạn không được hưởng đồng thời cả hai chế độ trên mà chỉ được hưởng chế độ nghỉ chăm sóc vợ sinh. 

Trên đây là toàn bộ phần trả lời tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Chế độ thai sản đối với lao động nam là quân nhân

Lao động nam nghỉ chăm sóc vợ sinh có được nhận tiền không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay