Hưởng chế độ thai sản khi sinh đôi có một thai bị chết

Hưởng chế độ thai sản khi sinh đôi có một thai bị chết

Lao động nữ bên em mang thai đôi khi sinh có 1 bé bị chết sau đó 2 ngày; bé còn lại khỏe mạnh bình thường. Xin hỏi chị ấy được nghỉ hưởng chế độ trong bao lâu và em phải điền mẫu như thế nào ạ?



thai bị chếtTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, hưởng chế độ thai sản khi người lao động sinh đôi và có 1 con mất

Căn cứ Khoản 3 Điều 10 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH có quy định:

“Trường hợp lao động nữ mang thai đôi trở lên mà khi sinh nếu có thai bị chết hoặc chết lưu thì chế độ thai sản được giải quyết đối với con còn sống. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi sinh con của lao động nữ được tính theo số con được sinh ra, bao gồm cả con bị chết hoặc chết lưu.”

Theo quy định trên, nếu lao động nữ sinh đôi mà có thai bị chết sau khi sinh thì chế độ thai sản được giải quyết đối với thai còn sống. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản của lao động nữ được tính theo số con sinh ra.

Như vậy, trong trường hợp này, bạn sinh đôi nhưng có 01 chết sau sinh nên bạn vẫn được nghỉ 07 tháng (theo Khoản 1 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014).

Thứ hai, điền mẫu 01B-HSB

Bạn điền vào phần III thuộc mục B của mẫu 01B-HSB được ban hành kèm theo Quyết định 166/2019/QĐ-BHXH như sau:

Cột A: Ghi số thứ tự.

Cột B: Ghi Họ và Tên của người lao động nữ  trong đơn vị sinh con.

Cột 1: Ghi mã số BHXH của người lao động nữ trong đơn vị sinh con.

Cột 2: Ghi ngày/tháng/năm đầu tiên người lao động thực tế nghỉ việc hưởng chế độ theo quy định.

Cột 3: Ghi ngày/tháng/năm cuối cùng người lao động thực tế nghỉ hưởng chế độ theo quy định.

Cột 4: Ghi tổng số ngày thực tế người lao động nghỉ việc trong kỳ đề nghị giải quyết (07 tháng ghi 07). 

Cột C: Ghi số tài khoản, tên ngân hàng, chi nhánh nơi người lao động mở tài khoản; trường hợp người lao động không có tài khoản cá nhân thì bỏ trống.

thai bị chết

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Ví dụ: Số tài khoản ********, ngân hàng Nông nghiệp và phát triển nông thôn chi nhánh Thăng Long

Cột D: Ghi chỉ tiêu xác định điều kiện, mức hưởng (Chỉ kê khai đối với đơn vị thực hiện giao dịch điện tử không gửi kèm theo chứng từ giấy): Ghi ngày tháng năm sinh của con.

Ví dụ: Con sinh ngày 05/4/2018  thì ghi: 05/4/2018

Cột E: bỏ trống không ghi.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số  bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nghỉ thai sản được trợ cấp từ BHXH có được nhận lương nữa không?

Có bầu 2 tháng mới đóng bảo hiểm xã hội có được hưởng thai sản không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay