Hưởng chế độ thai sản với lao động nữ đặt vòng tránh thai

Hưởng chế độ thai sản với lao động nữ đặt vòng tránh thai

Em mới đóng bảo hiểm được 3 tháng mà muốn đi đặt vòng tránh thai thì có được bảo hiểm chi trả không ạ? Những ngày em nghỉ được tính hưởng bao nhiêu tiền ạ?



đặt vòng Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, điều kiện hưởng chế độ khi lao động nữ tránh 

Căn cứ theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi…”

Như vậy,lao động nữ đang đóng BHXH mà đặt vòng tránh thai sẽ được hưởng chế độ thai sản mà không quy định thời gian tối thiểu phải đóng BHXH. 

Thứ hai, chế độ đối với lao động nữ đặt vòng tránh thai:

Căn cứ Điều 37 và Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định như sau:

“Điều 37. Thời gian hưởng chế độ khi thực hiện các biện pháp tránh thai

1. Khi thực hiện các biện pháp tránh thai thì người lao động được hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 07 ngày đối với lao động nữ đặt vòng tránh thai;

2. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần”.

“Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a)Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

c) Mức hưởng chế độ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính theo mức trợ cấp tháng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này, trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp quy định tại Điều 33 và Điều 37 của Luật này thì mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày”.

đặt vòng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, bạn được hưởng tối đa là 07 ngày nghỉ, với mức hưởng được tính như sau:

Mức bình quân tiền lương tháng của 03 tháng đã đóng bảo hiểm xã hội / 30 x Số ngày nghỉ theo chỉ định của cơ sở y tế có thẩm quyền

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Chửa ngoài dạ con thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Lao động nam triệt sản có được hưởng chế độ thai sản không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay