Lao động nam được hưởng chế độ thai sản trong trường hợp vợ sinh mổ

Lao động nam được hưởng chế độ thai sản trong trường hợp vợ sinh mổ

Vợ tôi chỉ ở nhà nội trợ còn tôi đi làm và đóng bảo hiểm đã được 10 năm. Nay vợ của tôi sinh con phải mổ thì trường hợp này tôi được hưởng chế độ gì thế ạ?



Vợ sinh mổTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, chế độ thai sản đối với nam khi vợ sinh mổ

Chế độ thai sản cho lao động nam được quy định tại Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau: 

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc”.

Như vậy, theo quy định nêu trên bạn được nghỉ 07 ngày làm việc.

Mức hưởng chế độ thai sản được quy định tại Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày”.

Theo đó, mức hưởng của bạn sẽ là:

Mức hưởng

= Bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ chế độ thai sản
x

7 ngày

24 ngày

Thứ hai, hưởng trợ cấp một lần

Căn cứ tại Điều 38 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia BHXH thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”

Vợ sinh mổ

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Trường hợp này bạn có vợ sinh mổ và chỉ có bạn tham gia BHXH đến nay đã được 10 năm, nên bạn sẽ được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Chế độ thai sản đối với lao động nam là quân nhân

Lao động nam nghỉ chăm sóc vợ sinh có được nhận tiền không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay