Lao động nam hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con như nào?

Lao động nam hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con như nào?

Em không đóng BHXH nhưng chồng em là giáo viên có đóng ở trường. Chồng em có được hưởng chế độ thai sản cho lao động nam có vợ sinh con không? nếu có thì cụ thể những chế độ đó là gì?



Lao động nam hưởng chế độ thai sảnTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về chế độ thai sản cho lao động nam, Tổng đài bảo hiểm xin tư vấn về hai chế độ thai sản cho nam có vợ sinh con như sau:

Thứ nhất, chế độ thai sản cho nam nghỉ việc khi vợ sinh con

Căn cứ Khoản 1 Điều 31 và Khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con”.

“Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con”.

Như vậy: nếu chồng của bạn đang đóng BHXH thì khi bạn sinh con, chồng của bạn sẽ được nghỉ việc để hưởng chế độ thai sản. Trong những ngày nghỉ đó, chồng bạn được BHXH chi trả tiền. 

Thứ hai, trợ cấp một lần cho nam có vợ sinh con:

Căn cứ Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH như sau:

“Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.”

Lao động nam hưởng chế độ thai sản

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

“Điều 9. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

2. Điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con được hướng dẫn cụ thể như sau:

a) Đối với trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con;”

Như vậy, trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con, nếu chồng bạn đóng đủ 6 tháng BHXH thì chồng bạn  được nhận thêm tiền trợ cấp một lần cho lao động nam có vợ sinh con. Nếu trong thời gian 12 tháng trước sinh mà chồng bạn không đóng đủ 6 tháng BHXH thì chồng bạn không được hưởng trợ cấp một lần.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Lao động nam được hưởng chế độ thai sản trong trường hợp vợ sinh mổ

Cách điền mẫu 01B-HSB mới nhất cho lao động nam có vợ sinh con

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc liên quan đến chế độ thai sản cho chồng có vợ sinh con; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay