Lao động nam nghỉ chăm sóc vợ sinh có được nhận tiền không?

Lao động nam nghỉ chăm sóc vợ sinh có được nhận tiền không?

Tôi có tìm hiểu được là lao động nam có vợ sinh con thì được bảo hiểm cho nghỉ mấy ngày làm việc để chăm sóc vợ. Nhưng do tính chất công việc tôi không nghỉ liên tục mà chia số ngày nghỉ đó ra thành nhiều đợt thì có được nhận tiền nữa không. Những ngày đó tôi có được nhận tiền lương từ công ty nữa không?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiChăm sóc vợ sinh

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về thời gian hưởng chế độ thai sản

Căn cứ  Khoản 2 Điều 34Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều  34: Thời gian hưởng chế độ thai sản

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.”

Theo quy định trên thì không bắt buộc phải nghỉ liên tục nên bạn có thể chia thành nhiều đợt mà vẫn được hưởng chế độ thai sản từ cơ quan BHXH. Tuy nhiên, bạn chỉ có thể nghỉ trong vòng 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

Chăm sóc vợ sinh

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Thứ hai, về tiền lương trong thời gian hưởng thai sản

Căn cứ Khoản 2 Điều 186 Bộ luật lao động năm 2012 quy định như sau:

“Điều 186. Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế

2. Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động”.

Như vậy, trong những ngày bạn nghỉ để chăm sóc vợ sinh bạn đã được cơ quan BHXH trả chế độ; vì vậy công ty sẽ không trả tiền lương cho bạn.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Hưởng chế độ thai sản như thế nào nếu hai vợ chồng làm cùng công ty?

Chuẩn bị nghỉ việc mà vợ sinh con thì có được hưởng chế độ thai sản?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay