Mức đóng BHXH của người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam

Mức đóng BHXH của người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam

Cho em hỏi hiện nay tổng số tiền bảo hiểm đóng cho người lao động nước ngoài là 8% đã bao gồm quỹ hưu trí tử tuất chưa ạ? Nếu nghỉ việc vào thời điểm này thì đã được nhận BHXH một lần chưa ạ? Em cám ơn nhiều ạ!



Tư vấn bảo hiểm xã hộiNgười lao động

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Về số tiền đóng vào quỹ BHXH 

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 12Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 12. Mức đóng và phương thức đóng của người lao động

1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2022, người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Nghị định này, hàng tháng đóng bằng 8% mức tiền lương tháng vào quỹ hưu trí và tử tuất.”

Điểm c Khoản 1 Điều 13 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 13. Mức đóng và phương thức đóng của người sử dụng lao động

1. Người sử dụng lao động quy định tại khoản 3 Điều 2 của Nghị định này, hàng tháng đóng trên quỹ tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của người lao động như sau:

a) 3% vào quỹ ốm đau và thai sản;

b) 0,5% vào quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

c) 14% vào quỹ hưu trí và tử tuất từ ngày 01 tháng 01 năm 2022.”

Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì hiện nay số tiền bảo hiểm đóng cho lao động nước ngoài chưa bao gồm quỹ hưu trí và tử tuất; phải đến ngày 01 tháng 01 năm 2022 thì người lao động nước ngoài mới được đóng tiền BHXH vào quỹ hưu trí và tử tuất.

Người lao động

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Về thời gian được hưởng BHXH một lần 

Nếu bạn thuộc một trong các trường hợp quy định tại Khoản 6 Điều 9 Nghị định 143/2018/NĐ-CP  thì bạn sẽ được hưởng BHXH một lần. Tuy nhiên, đến 01/01/2022 thì quy định này mới có hiệu lực. Vì vậy, hiện nay nếu bạn nghỉ việc bạn chưa được lấy BHXH một lần.

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi tư vấn của bạn về mức đóng vào quỹ BHXH hiện nay đã bao gồm đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất chưa. Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay