Mức hưởng 1 lần khi người nước ngoài đóng bảo hiểm xã hội 7 tháng

Mức hưởng 1 lần khi người nước ngoài đóng bảo hiểm xã hội 7 tháng

Mức hưởng 1 lần khi người nước ngoài đóng bảo hiểm xã hội 7 tháng. Người nước ngoài được hưởng bao nhiêu tiền 1 lần khi mới đóng bảo hiểm xã hội 7 tháng? Người này đóng bảo hiểm từ tháng tháng 3/2019 với mức lương 25 triêu/ tháng đến hết tháng 9/2019 thì xin nghỉ về nước



Tư vấn bảo hiểm xã hội Đóng bảo hiểm xã hội 7 tháng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểmVề mức hưởng 1 lần khi người nước ngoài đóng bảo hiểm xã hội 7 tháng; chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Căn cứ theo Khoản 7 Điều 9 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 9. Chế độ hưu trí

7. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần thực hiện theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 60 của Luật bảo hiểm xã hội.”

Và Điểm b Khoản 2 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Tuy nhiên Khoản 1 Điều 12 và Khoản 1 Điều 17 Nghị định 143/2018/NĐ-CP có quy định:

“Điều 12. Mức đóng và phương thức đóng của người lao động

1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2022, người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Nghị định này, hàng tháng đóng bằng 8% mức tiền lương tháng vào quỹ hưu trí và tử tuất.”

“Điều 17. Hiệu lực thi hành

2. Các chế độ quy định tại Điều 9 và Điều 10 của Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2022.”

Đóng bảo hiểm xã hội 7 tháng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, dù đáp ứng được các điều kiện về các trường hợp được hưởng BHXH một lần thì đến năm 2022 người lao động nước ngoài mới được hưởng BHXH 1 lần do từ ngày 01/01/2022 người lao động nước ngoài mới đóng BHXH vào quỹ hưu trí tử tuất để làm cơ sở hưởng BHXH 1 lần. Do đó, tại thời điểm này, người lao động nước ngoài nghỉ việc mà không đóng vào quỹ hưu trí, tử tuất thì không được hưởng BHXH một lần.

Trên đây là toàn bộ bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề mức hưởng 1 lần khi người nước ngoài đóng bảo hiểm xã hội 7 tháng. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Cách tính tiền bảo hiểm xã hội một lần để trả cho NLĐ

Khi nhận BHXH một lần có được tính hệ số trượt giá không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay