Mức hưởng BHXH 1 lần khi tham gia cả BHXH tự nguyện và bắt buộc

Mức hưởng BHXH 1 lần khi tham gia cả BHXH tự nguyện và bắt buộc

Trước đây năm 2013 em đi làm ở công ty cũ có đóng bảo hiểm được 3 tháng thì nghỉ. Năm 2014 em về quê làm việc kinh doanh tự do tham gia đóng BHXH tự nguyện được 4 năm. Bây giờ em rút BHXH 1 lần thì mức hưởng BHXH bao nhiêu tiền ạ? Em xin cảm ơn tổng đài!



Mức hưởng BHXHTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về mức hưởng BHXH 1 lần khi tham gia cả BHXH tự nguyện và bắt buộc; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Về mức hưởng BHXH một lần:

Căn cứ Khoản 2 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần 

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau: 

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014; 

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi”.

Bên cạnh đó, Khoản 2 và Khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 19. Bảo hiểm xã hội một lần 
4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần”.

Theo thông tin bạn cung cấp:

  • Năm 2013: Tham gia đóng BHXH bắt buộc 3 tháng (Được chuyển sang năm 2014 để làm căn cứ tính BHXH 1 lần)
  • Năm 2014: Tham gia đóng BHXH tự nguyện 4 năm + 3 tháng được chuyển từ năm 2013 (Làm tròn thành 4,5 năm)

Như vậy, mức hưởng BHXH 1 lần của bạn là: 2 x 4,5 = 9 lần mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của bạn.

Mức hưởng BHXH

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Về mức bình quân tiền lương đóng BHXH:

Theo Khoản 4 Điều 5 Nghị định 134/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 5. Chế độ hưu trí đối với người trước đó có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

4. Mức bình quân thu nhập và tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần được tính theo công thức sau:

Mức bình quân thu nhập và tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội

=

Tổng các mức thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

+

Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

x

Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện

+

Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề mức hưởng BHXH 1 lần khi tham gia cả BHXH tự nguyện và bắt buộc. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Để hưởng BHXH một lần cần đáp ứng điều kiện gì?

Đóng BHXH 7 tháng có được rút BHXH một lần không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay