Mức hưởng chế độ ốm đau khi người lao động nghỉ việc do ốm đau

Mức hưởng chế độ ốm đau khi người lao động nghỉ việc do ốm đau

Tôi nghe nói khi người lao động có đóng bảo hiểm thì khi nghỉ việc do ốm đau sẽ được bảo hiểm trả tiền lương thay cho công ty. Vậy mức hưởng ốm đau tôi nhận được tính như thế nào?



Mức hưởng ốm đauTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài bảo hiểm. Về mức hưởng chế độ ốm đau; chúng tôi xin được trả lời bạn như sau:

Căn cứ Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về mức hưởng chế độ ốm đau như sau:

“Điều 28. Mức hưởng chế độ ốm đau

1. Người lao động hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 1 và điểm a khoản 2 Điều 26, Điều 27 của Luật này thì mức hưởng tính theo tháng bằng 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

2. Người lao động hưởng tiếp chế độ ốm đau quy định tại điểm b khoản 2 Điều 26 của Luật này thì mức hưởng được quy định như sau:

a) Bằng 65% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 30 năm trở lên;

b) Bằng 55% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 15 năm đến dưới 30 năm;

c) Bằng 50% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc nếu đã đóng bảo hiểm xã hội dưới 15 năm.

Mức hưởng ốm đau

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

3. Người lao động hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại khoản 3 Điều 26 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

4. Mức hưởng trợ cấp ốm đau một ngày được tính bằng mức trợ cấp ốm đau theo tháng chia cho 24 ngày.”

Theo quy định trên, mức hưởng chế độ ốm đau được tính như sau:

Mức hưởng = Mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc x 75%(tính theo tháng). 

Mức hưởng trợ cấp ốm đau một ngày được tính bằng mức trợ cấp ốm đau theo tháng chia cho 24 ngày.

Chế độ ốm đau nêu trên sẽ do cơ quan BHXH chi trả để bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết:

Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau và mức hưởng

Dịch vụ giải quyết chế độ bảo hiểm trọn gói

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay