Nam có vợ sinh con hưởng chế độ trong thời gian thông báo nghỉ việc

Nam có vợ sinh con hưởng chế độ trong thời gian thông báo nghỉ việc

Em đang trong thời gian 30 ngày chờ đợi để đơn phương nghỉ việc ở công ty. Nếu trong thời gian báo nghỉ việc đó mà vợ của em sinh con thì em được hưởng chế độ bảo hiểm không ạ? Em cám ơn nhiều!



Báo nghỉ việcTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về chế độ thai sản trong thời gian thông báo nghỉ việc; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời bạn như sau:

Căn cứ theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này”.

Như vậy, yêu cầu để hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam là tại tháng vợ sinh con, lao động nam phải đang đóng Bảo hiểm xã hội.

Căn cứ theo khoản 4 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH như sau:

Điều 42. Quản lý đối tượng

4. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH.

Trường hợp 1: Bạn vẫn đi làm và hưởng lương bình thường trong thời gian thông báo nghỉ việc

Bạn vẫn được hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam có vợ sinh con

Báo nghỉ việc

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Trường hợp 2: Bạn nghỉ việc không hưởng lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng mà bạn thông báo nghỉ việc

Bạn không được hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam có vợ sinh con.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Chế độ thai sản dành cho lao động nam có vợ sinh con

Điền mẫu 01B-HSB cho lao động nam có vợ sinh đôi

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay