Nghỉ dưỡng thai theo yêu cầu của cơ quan khám, chữa bệnh

Nghỉ dưỡng thai theo yêu cầu của cơ quan khám, chữa bệnh

Mình bị thai yếu bác sĩ cho giấy chứng nhận nghỉ hưởng BHXH trong đó ghi rõ là mình bị thai yếu và cần nghỉ để dưỡng thai. Vậy trong thời gian này mình được hưởng chế độ thai sản của BHXH hay nhận lương từ công ty hay không?



nghỉ dưỡngTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 90 Luật Lao động 2012 như sau:

“Điều 90. Tiền lương

1. Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.

Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định.

2. Tiền lương trả cho người lao động căn cứ vào năng suất lao động và chất lượng công việc.

3. Người sử dụng lao động phải bảo đảm trả lương bình đẳng, không phân biệt giới tính đối với người lao động làm công việc có giá trị như nhau”.

Như vậy, trong khoảng thời gian bạn nghỉ dưỡng thai, do không thực hiện công việc theo hợp đồng, nên công ty sẽ không trả lương cho bạn. 

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con”.

nghỉ dưỡng

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Luật Bảo hiểm xã hội chỉ ghi nhận điều kiện để nghỉ dưỡng thai, nhưng không quy định nghỉ dưỡng thai là một chế độ thai sản và được bảo hiểm xã hội chi trả. Do đó, bạn không được hưởng chế độ thai sản đối với nghỉ dưỡng thai.

Kết luận:

Trong thời gian bạn nghỉ việc dưỡng thai, bạn không được hưởng lương và bất cứ quyền lợi gì về bảo hiểm xã hội.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Lao động nữ mang thai hộ hưởng chế độ nghỉ dưỡng thai

Chế độ thai sản với thai chết lưu có bao gồm nghỉ dưỡng sức không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay