Nghỉ không lương do dịch Covid có được đóng bảo hiểm không?

Nghỉ không lương do dịch Covid có được đóng bảo hiểm không?

Em đang mang bầu mà đợt này dịch Covid 19 căng thẳng quá nên muốn xin nghỉ không lương thì có được không ạ? Nếu em nghỉ không lương do dịch Covid như vậy thì có được đóng bảo hiểm không? Việc không đóng có làm ảnh hưởng đến việc nhận tiền thai sản khi sau này em sinh con không ạ? Hay là trong thời gian này em đóng thêm bảo hiểm xã hội tự nguyện thì có được hưởng thai sản không ạ?  Em cám ơn nhiều!



Nghỉ không lương do dịch Covid có được đóng bảo hiểm

Luật sư tư vấn Bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, về vấn đề xin nghỉ không hưởng lương do dịch Covid

Căn cứ Điều 32 Bộ luật lao động năm 2012 quy định như sau:

“Điều 32. Các trường hợp tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động

1. Người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự.

2. Người lao động bị tạm giữ, tạm giam theo quy định của pháp luật tố tụng hình sự.

3. Người lao động phải chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc.

4. Lao động nữ mang thai theo quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

5. Các trường hợp khác do hai bên thỏa thuận”.

Như vậy, nếu bạn có nhu cầu nghỉ không lương để phòng chống dịch bệnh thì có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động. Nếu được người sử dụng lao động đồng ý thì bạn sẽ được nghỉ.

Thứ hai, nghỉ không lương do dịch Covid có được đóng bảo hiểm không?

Căn cứ Khoản 4 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định:

“Điều 42. Quản lý đối tượng

4. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH.”

Như vậy, nếu bạn nghỉ việc và không hưởng lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không được đóng bảo hiểm xã hội. Ngược lại, nếu người này nghỉ từ 13 ngày làm việc trở xuống thì vẫn thực hiện đóng bảo hiểm bình thường.

Thứ ba, đóng bảo hiểm ngắt quãng có được hưởng thai sản không?

Căn cứ Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợpsau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con”.

Như vậy, bạn thuộc vào 01 trong các trường hợp nêu trên thì sẽ được hưởng chế độ thai sản khi sinh con mà không nhất thiết phải đóng bảo hiểm xã hội liên tục.

Thứ tư, về vấn đề đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện để hưởng thai sản

Căn cứ Điều 4 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 4. Các chế độ bảo hiểm xã hội

1. Bảo hiểm xã hội bắt buộc có các chế độ sau đây:

a) Ốm đau;

b) Thai sản;

c) Tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Hưu trí;

đ) Tử tuất.

2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

a) Hưu trí;

b) Tử tuất.

3. Bảo hiểm hưu trí bổ sung do Chính phủ quy định”.

Như vậy, bảo hiểm xã hội tự nguyện chỉ có 2 chế độ là hưu trí và tử tuất nên việc đóng loại bảo hiểm này sẽ không giúp được hưởng chế độ thai sản. 

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấnbảo hiểm xã hộitrực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–> Hồ sơ hưởng chế độ thai sản của lao động nữ khi sinh con

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay