Nghỉ việc được 2 năm rồi có được nhận tiền BHXH một lần?

Nghỉ việc được 2 năm rồi có được nhận tiền BHXH một lần?

Tôi đi làm và đóng bảo hiểm được có 4 tháng thì tôi nghỉ đã 2 năm rồi. Gần đây tôi nghe nói đóng bảo hiểm thì được nhận tiền bhxh 1 lần. Cho tôi hỏi trường hợp của tôi có được nhận số tiền đấy không ạ? Tôi cảm ơn.



Tư vấn bảo hiểm xã hộiNhận tiền BHXH

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về nghỉ việc được 2 năm rồi có được nhận tiền BHXH một lần như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP về các trường hợp được nhận tiền BHXH khi có yêu cầu như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

Nhận tiền BHXH

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, người lao động khi có yêu cầu sẽ được rút BHXH một lần trong các trường hợp như sau:

– Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đóng bảo hiểm đủ 20 năm

– Sau một năm nghỉ việc mà chưa đóng đủ 20 năm BHXH và không tiếp tục đóng BHXH

– Ra nước ngoài để định cư

– Mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng: ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng,…

Trong trường hợp bạn đóng BHXH được 4 tháng, nghỉ việc 2 năm sẽ được nhận BHXH một lần nếu không tiếp tục đóng BHXH nữa.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Làm công việc nặng nhọc độc hại có được rút BHXH một lần không?

Đủ tuổi hưởng lương hưu có được rút BHXH một lần không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay