Nghỉ việc rồi tiếp tục tham gia BHXH có được hưởng BHXH một lần?

Nghỉ việc rồi tiếp tục tham gia BHXH có được hưởng BHXH một lần?

Nghỉ việc rồi tiếp tục tham gia BHXH có được hưởng BHXH một lần? Trước đây tôi có đóng bảo hiểm ở một công ty 5 năm. Tôi nghỉ việc và đi làm suốt 2 năm, đầu năm nay tôi mới bắt đầu quay lại làm việc ở công ty khác và hiện đang đóng bhxh ở công ty đấy. Nếu giờ tôi muốn rút số tiền tôi đóng bhxh ở công ty cũ được không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiTiếp tục tham gia

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về việc tiếp tục tham gia BHXH thì có được hưởng BHXH một lần như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 8Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

Tiếp tục tham gia

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, người lao động khi có yêu cầu sẽ được hưởng BHXH một lần trong các trường hợp:

– Đủ tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ 20 năm đóng BHXH

– Sau 1 năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH nữa

– Ra nước ngoài để định cư

– Mắc các bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng,…

Do đó, trong trường hợp này, bạn đóng BHXH  ở công ty cũ được 5 năm, sau đó bạn nghỉ việc và nay bạn đang tham gia BHXH ở công ty mới. Vì thời điểm hiện tại bạn vẫn đang tham gia bảo hiểm xã hội nên bạn không đủ điều kiện để hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Cách tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi nghỉ việc

Số tiền hưởng bảo hiểm xã hội một lần và hệ số trượt giá

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay