Người công tác trong quân đội muốn rút bảo hiểm xã hội một lần

Người công tác trong quân đội muốn rút bảo hiểm xã hội một lần

Cho tôi hỏi tôi đã công tác trong quân đội từ năm 2000 đến nay. Bây giờ tôi đã đủ tuổi hưởng lương hưu và muốn rút BHXH 1 lần thì rút được bao nhiêu tiền ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiQuân đội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời về người công tác trong quân đội muốn rút bảo hiểm xã hội một lần như sau:

Trong trường hợp bạn công tác trong quân đội từ năm 2000 đến nay thì bạn chỉ được rút BHXH một lần nếu đã đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng chưa đủ 20 năm đóng BHXH.

Về thời gian hưởng BHXH một lần:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 như sau:

“Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần

2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;”

Bên cạnh đó, tại Khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 19. Bảo hiểm xã hội một lần

4. Khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần trong trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì từ 01 tháng đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng được tính là một năm.

Trường hợp tính đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2014 nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ thì những tháng lẻ đó được chuyển sang giai đoạn đóng bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2014 trở đi để làm căn cứ tính hưởng bảo hiểm xã hội một lần.”

Về mức bình quân tiền lương:

Theo Khoản 1 Điều 20 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:

“Điều 20. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần

1. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương này quy định tại khoản 1 Điều 62 của Luật bảo hiểm xã hội và khoản 1 Điều 9 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP được hướng dẫn như sau:

Quân đội

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

b) Đối với người lao động bắt đầu tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 1995 đến ngày 31 tháng 12 năm 2000:

Mbqtl

=

Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 năm (72 tháng) cuối trước khi nghỉ việc

72 tháng

Do bạn chỉ đưa ra thông tin là bạn công tác trong quân đội từ năm 2000 đến nay nên chúng tôi đưa ra công thức tính mức hưởng BHXH một lần cho bạn như sau:

  • Mức hưởng =(1,5 * Mbqtl * Thời gian tham gia BHYT trước năm 2014) + (2 * Mbqtl * Thời gian tham gia BHXH từ năm 2014 trở đi)
  • MBQTL = Tổng số t iền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 72 tháng cuối trước khi nghỉ việc / 72

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Cách tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi nghỉ việc

Số tiền hưởng bảo hiểm xã hội một lần và hệ số trượt giá

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172  để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay