Người lao động nước ngoài có được rút BHXH một lần không?

Người lao động nước ngoài có được rút BHXH một lần không?

Công ty tôi có một lao động nước ngoài người Đài Loan, làm việc ở công ty 2 năm. Đến tháng 7/2019 anh ấy sẽ kết thúc hợp đồng ở công ty tôi và trở về nước. Cho tôi hỏi trước khi về anh ấy có thể rút BHXH 1 lần được không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiLao động người nước ngoài

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề người lao động nước ngoài có được rút BHXH một lần không?; Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ theo Khoản 6 Điều 9 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 9. Chế độ hưu trí

…6. Các trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

b) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

c) Người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này nhưng không tiếp tục cư trú tại Việt Nam;

d) Người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc giấy phép lao động, chứng chỉ hành nghề, giấy phép hành nghề hết hiệu lực mà không được gia hạn.”

Tuy nhiên, theo Khoản 2 Điều 17 Nghị định 143/2018/NĐ-CP có quy định:

“Điều 17. Hiệu lực thi hành

…2. Các chế độ quy định tại Điều 9 và Điều 10 của Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2022.”

Lao động người nước ngoài

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, người lao động nước ngoài hiện tại không thể rút BHXH một lần. Do đó, trong trường hợp này, tháng 7/2019 lao động người Đài Loan này không được rút BHXH một lần trước khi về nước.

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề người lao động nước ngoài có được rút BHXH một lần không? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Để hưởng BHXH một lần cần đáp ứng điều kiện gì?

Ung thư giai đoạn cuối có được nhận tiền một lần luôn không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay