Người lao động thôi việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản?

Người lao động thôi việc trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản?

Công ty có tham gia bảo hiểm xã hội cho tôi. Vậy nếu tôi thôi việc trước khi sinh thì có được hưởng chế độ thai sản khi tôi sinh em bé không ạ? Mong sớm nhận được trả lời từ tổng đài. Tôi xin cảm ơn.



Tư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về vấn đề của bạn, Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Căn cứ vào khoản 2 và khoản 4 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014: 

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con;

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này”.

Như vậy

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn có thời gian đóng BHXH và muốn thôi việc trước khi sinh và hưởng chế độ thai sản. Trong thời gian 12 tháng trước khi sinh nếu bạn đóng từ đủ 6 tháng BHXH trở lên thì vẫn được hưởng chế độ thai sản; bạn nghỉ việc trước sinh không ảnh hưởng đến thai sản. Nếu trong 12 tháng trước khi sinh bạn không đóng đủ 6 tháng thai sản thì bạn không được hưởng chế độ thai sản.

Thai sản khi thôi việc trước sinh

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Trên đây là toàn bộ bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề hưởng chế độ thai sản khi thôi việc trước khi sinh con của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Có bầu 2 tháng mới đóng bảo hiểm xã hội có được hưởng thai sản không?

Mức hưởng chế độ thai sản khi lao động nữ sinh con

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Trong quá trình giải quyết nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp. 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay