Người nước ngoài có được hưởng BHXH một lần không?

Người nước ngoài có được hưởng BHXH một lần không?

Sếp của tôi là người nước ngoài được yêu cầu đóng bảo hiểm tại Việt Nam từ tháng 12/2018. Hết tháng 3 này sếp nghỉ việc và dự định không quay lại Việt Nam làm việc nữa. Vậy sếp có nhận được tiền 1 lần không ạ? Số tiền được nhận là bao nhiêu?



Nước ngoàiTư vấn bảo hiểm xã hội

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Về câu hỏi của bạn Tổng đài bảo hiểm xin trả lời như sau:

Căn cứ vào Khoản 6 Điều 9 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định:

Điều 9. Chế độ hưu trí

6. Các trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;

b) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

c) Người lao động đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều này nhưng không tiếp tục cư trú tại Việt Nam;

d) Người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc giấy phép lao động, chứng chỉ hành nghề, giấy phép hành nghề hết hiệu lực mà không được gia hạn.”

Tuy nhiên, Khoản 2 Điều 17 Nghị định 143/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 17. Hiệu lực thi hành

2. Các chế độ quy định tại Điều 9 và Điều 10 của Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2022″.

Nước ngoài

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, chế độ BHXH một lần đối với người lao động nước ngoài làm việc và đóng BHXH ở Việt Nam chỉ được thực hiện từ ngày 01/01/2022. Khi đó, người lao động thuộc 01 trong các trường hợp quy định tại Khoản 6 Điều 9 Nghị định 143/2018/NĐ-CP nêu trên sẽ được nhận BHXH một lần.

Bạn cho biết sếp của bạn là người nước ngoài được yêu cầu đóng bảo hiểm tại Việt Nam từ tháng 12/2018. Hết tháng 3 này sếp nghỉ việc và dự định không quay lại Việt Nam làm việc nữa. Tuy nhiên theo quy định trên thì sếp của bạn sẽ không được nhận tiền BHXH một lần.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Đóng bảo hiểm tự nguyện có được hưởng tiền trượt giá không?

Tiền trượt giá khi hưởng tiền bảo hiểm xã hội một lần

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay