Nhận tiền BHXH một lần cùng với tiền trợ cấp thất nghiệp được không?

Nhận tiền BHXH một lần cùng với tiền trợ cấp thất nghiệp được không?

Công ty cho tôi nghỉ việc vào cuối tháng 5 vừa rồi. Sang giữa tháng 6 này tôi định nộp hồ sơ hưởng tiền trợ cấp thất nghiệp thì tôi có thể yêu cầu nhận tiền BHXH 1 lần luôn cho đỡ mất công không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiNhận trợ cấp thất nghiệp

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn về việc rút BHXH một lần như sau:

Căn cứ Điều 8 Nghị định 115/2017/NĐ-CP quy định:

Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

1.Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện; 
b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội; 
c) Ra nước ngoài để định cư; 
d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;”

Nhận trợ cấp thất nghiệp

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Như vậy, người lao động khi có yêu cầu sẽ hưởng BHXH một lần ngay sau khi nghỉ việc khi thuộc một trong các trường hợp như sau:

– Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;

– Ra nước ngoài định cư;

– Mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng,…

Nếu bạn không thuộc các trường hợp trên thì bạn phải chờ 01 năm sau khi nghỉ việc bạn mới được hưởng BHXH một lần nên không thể nhận BHXH cùng với trợ cấp thất nghiệp vào tháng sau. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Thời điểm nhận tiền bảo hiểm xã hội một lần nếu nghỉ việc

Đóng BHXH được 15 năm rồi thì có được nhận tiền một lần không?

Nếu còn vấn đề vướng mắc bạn vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay