NLĐ có thể tự đi làm giấy giám định suy giảm KNLĐ không?

NLĐ có thể tự đi làm giấy giám định suy giảm KNLĐ không?

Tôi đã nghỉ việc ở công ty thì có tự mình làm thủ tục giám định sức khỏe 81% để nhận tiền 1 lần được không ạ? Và kết quả của giấy giám định đó có hiệu lực mấy năm thế ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiGiấy giám định

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về trách nhiệm lập hồ sơ khám giám định

Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 11 Thông tư 56/2017/TT-BYT quy định:

Điều 11. Trách nhiệm lập hồ sơ khám giám định

1. Người lao động có trách nhiệm lập, hoàn chỉnh hồ sơ khám giám định và gửi đến Hội đồng Giám định y khoa đối với các trường hợp sau đây:

a) Giám định để hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

b) Giám định lần đầu để thực hiện chế độ hưu trí đối với người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đã có quyết định nghỉ việc chờ giải quyết chế độ hưu trí, trợ cấp hàng tháng;

c) Giám định đối với người lao động đã nghỉ hưu hoặc đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm mắc bệnh nghề nghiệp;

d) Giám định để xác định không đủ sức khỏe để nuôi con sau khi sinh, người lao động phải nghỉ dưỡng thai hoặc sau khi nhận con do nhờ người mang thai hộ hoặc phải nghỉ dưỡng thai;”

Như vậy, bạn sẽ tự lập hồ sơ khám giám định để hưởng BHXH một lần. Trường hợp vì lý do sức khỏe mà không thể tự lập hồ sơ thì người sử dụng lao động hoặc thân nhân của bạn có thể thay mặt bạn lập hồ sơ khám giám định. Giấy đề nghị khám giám định theo mẫu quy định tại Phụ lục 2 kèm theo Thông tư 56/2017/TT-BYT, trong đó phải có xác nhận về tình trạng nhân thân của Ủy ban nhân dân hoặc công an cấp xã.

Giấy giám định

Tổng đài tư vấn bảo hiểm xã hội trực tuyến 19006172

Thứ hai, về hiệu lực của giấy giám định

Căn cứ Điều 14 Thông tư 56/2017/TT-BYT quy định:

“Điều 14. Thời hạn giá trị Biên bản giám định y khoa

Biên bản giám định y khoa có giá trị đến khi có biên bản giám định liền kề sau đó với cùng nội dung và mục đích giám định.”

Như vậy, Biên bản giám định y khoa sẽ hết hiệu lực cho đến khi có biên bản giám định liền kề sau đó với cùng nội dung và mục đích giám định.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Giấy tờ giám định suy giảm khả năng lao động khi hưởng BHXH 1 lần

Nơi giám định sức khỏe để hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

 

 

 

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay