Nộp giấy tờ hưởng chế độ khám thai trễ có được giải quyết không?

Nộp giấy tờ hưởng chế độ khám thai trễ có được giải quyết không?

Em muốn được hưởng chế độ khám thai thì cần nộp hồ sơ như thế nào ạ? Em nộp trễ hơn quy định do trục trặc khi bệnh viện cấp giấy tờ thì có được giải quyết nữa không ạ?



Tư vấn bảo hiểm xã hộiChế độ khám thai trễ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất, về các giấy tờ cần nộp

Căn cứ Khoản 2 Điều 4 Quyết định 166/2019/QĐ- BHXH (có hiệu lực từ ngày 01/05/2019) quy định:

2.2.1. Lao động nữ đi khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý; người lao động thực hiện biện pháp tránh thai:

a) Trường hợp điều trị nội trú: Bản sao giấy ra viện của người lao động; trường hợp chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh trong quá trình điều trị nội trú thì có thêm Bản sao giấy chuyển tuyến hoặc bản sao giấy chuyển viện.

b) Trường hợp điều trị ngoại trú: Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH; hoặc bản sao giấy ra viện có chỉ định của y, bác sỹ điều trị cho nghỉ thêm sau thời gian điều trị nội trú.”

Như vậy, bạn đi khám thai cần nộp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH. 

Thứ hai, về việc nộp hồ sơ hưởng chế độ khám thai trễ 

Căn cứ Điều 116 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

“Điều 116. Giải quyết hưởng chế độ bảo hiểm xã hội chậm so với thời hạn quy định

1. Trường hợp vượt quá thời hạn được quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 102, khoản 1 Điều 103, khoản 1 và khoản 2 Điều 110, khoản 1 và khoản 2 Điều 112 của Luật này thì phải giải trình bằng văn bản.

2. Trường hợp nộp hồ sơ và giải quyết hưởng chế độ bảo hiểm xã hội chậm so với thời hạn quy định, gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người hưởng thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp do lỗi của người lao động hoặc thân nhân của người lao động thuộc đối tượng được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội.”

Chế độ khám thai trễ

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172

Như vậy, bạn nộp hồ sơ hưởng chế độ khám thai trễ thì cần phải giải trình bằng văn bản nộp cho cơ quan BHXH xem xét, giải quyết.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua Email có tính phí

Có được ủy quyền cho kế toán làm thủ tục và nhận tiền thai sản không?

Ngắt quãng thời gian đóng bảo hiểm có được chế độ thai sản không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

Gửi yêu cầu
Gọi ngay